ระหว่าง'คณะสาธารณสุขศาสตร์'กับ'คณะศึกษาศาสตร์เอกสุขศึกษา'เรียนอะไรดีกว่าคะ?

ตอนแรกจะเข้าคณะศึกษาศาสตร์ เอกสุขศึกษา เพราะชอบสายนี้มาก อยากบรรจุรับราชการ แต่มีคนบอกว่าตกงานเยอะ ทำงานไม่ตรงสายบ้างล่ะ เลยหันไปเห็นคณะสาธารณสุขศาสตร์ คณะนี้จบมาทำงานเกี่ยวกับอะไรหรอคะ? จบมารับราชการได้มั้ย? อยากรู้ว่าเรียนตรงไหนดีกว่าคะ? อยากรับราชการด้วย แต่ก็ไม่อยากตกงาน อยากรู้ว่าทางไหนโอกาสในการเข้าทำงานมากกว่า? มาแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ก่อนอื่นอยากให้น้องถามมตัวเองว่าอยากเป็นอะไรเราชอบที่จะเรียนพวกสายสุขภาพรึป่าวเอ๊ะรึว่าเราอยากเป็นคุณครูมองตัวเองในกระจกแล้วลองคิดตามนะถ้าเราเป็นหมออนามัยชีวิตเราจะเป็นอย่างไรวันนี้ออกตรวจชาวบ้านคอยรักษาชาวบ้านรึว่าเราอยากเป็นคุณครูคอยสอนเด็กๆภาพไหนในกระจกชัดกว่ากันลองจินตนาการดูนะเพราะถ้าเลือกไปแล้วอยากย้ายมันย้ายไม่ได้มันคนละหลักสูตรสู้ๆนะเหนื่อยตอนนี้ครั้งเดียวเพื่ออนาคตจะได้ไม่ต้องเหนื่อยต้องหาที่เรียนอีกสู้ๆอย่าเป็นเหมือนพี่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่