หัวนมแตกพานตอนอายุ38

ปัจจุบันผมอายุ38ปี ช่วง2-3เดือนที่ผ่านมา เริ่มรู้สึกว่า
มีก้อนเล็กๆที่ใต้หัวนม เวลาจับรู้สึกเจ็บนิดๆ จิตวิตกว่าจะเป็นก้อนซีส แต่ยังไม่ได้ไปตรวจเพราะต้องทำงาน เวลาผ่านไปจนมาถึงตอนนี้2-3เดือน ก้อนนี้เริ่มใหญ่ขึ้น เริ่มใหญ่มาได้ประมาณ2อาทิตย์แล้วครับ อาการคือปวดนิดๆ แต่ถ้าจับจะปวดมากหน่อย เป็นก้อนแข็งๆ
ใต้หัวนม ทำให้ตอนนี้ หัวนมดูเต่งและใหญ่ขึ้น เต้านมดูใหญ่ขึ้น อาการปวดไม่ใช่แค่ที่หัวนม แต่ลามไปรอบๆ
บริเวรเต้านม แต่ไม่มาก ยิ่งระยะห่างจากหัวนมมากเท่าใด อาการปวดจะยิ่งน้อยลงตามระยะห่าง ผมคิดว่าอาจจะเป็นอาการของหัวนมแตกพาน แต่ไม่เข้าใจว่า ผมอายุ38แล้ว มีโอกาสที่จะเกิดหัวนมแตกพานได้อยู่อีกหรือ หรือ มันเป็นก้อนซีสที่อาจพัฒนาไปเป็นก้อนมะเร็ง อยากสอบถามสมาชิกที่เป็นคุณหมอ ว่าใช่อาการหัวนมแตกพานหรือไม่ หรือ สมาขิกท่านใดที่อายุใกล้เคียงกับผมแล้วมีอาการหัวนมแตกพานแบบนี้
ช่วยบอกหน่อยครับ เพราะผมยังไม่เจอเคสอายุใกล้เคียงผมแล้วมีอาการหัวนมแตกพาน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่