ตัวจริงของดาบิ Boku no Hero Academia

เรื่องมีอยู่ว่า ทางเราได้อ่าน Boku no Hero Academia
(เราอ่านตอนที่ 266 ก่อน แล้วค่อยกลับไปอ่านตั้งแต่ช่วงฝึกงานนะคะ เพราะไม่ได้อ่านมานาน)
ตอนที่ 266 ฉากที่ฮอร์กสู้กับดาบิ แล้วดาบิรู้ชื่อจริงฮอร์กแล้วเหมือนจะพูดอะไรทำให้ฮอร์กอึ้งๆไป
เลยเกิดข้อสงสัยว่า มันคืออะไรที่ทำให้ฮอร์กอึ้งได้ ผสมกับเพลงจบที่ 2 ของภาค 4 มีช่วงที่สงสัยอยู่ 
แล้วพบว่าดาบิมี ที่มาที่น่าสงสัยหลายจุด เลยคิดว่าดาบิ กับ โทยะ จะเป็นคนๆเดียวกัน

ตามหลักฐานที่พอหามาได้จะขอบอกเป็นข้อๆนะคะ ทุกคนอ่านแล้วมีความคิดเห็นกันอย่างไงบ้างบอกกันหน่อยนะคะ  คือคาใจมาก

1. ลูกชายบ้านโทโดโรกิ ตาย 1 คน 

อันนี้อ้างอิงจากเคสของเพื่อนอาจารย์อีเรสเซอร์ค่ะ ที่ตายไปในสมัยเรียน แต่กลับโผล่มาเป็นพวกวิลเลิน แล้วเหมือนโดนล้างสมอง
เลยคิดว่า ดาบิจะเหมือนกันหรือเปล่า

1.1 พลังไฟ ที่เหมือนของบ้านโทโดโรกิ แต่ของดาบิเป็นสีฟ้า ไม่ใช่สีแดง อันนี้ก็ยังเป็นปริศนาอยู่ว่าทำไม  ซึ่งจากอนิเมะ พบว่าโทยะผมสีแดง น่าจะมีพลังไฟ 
1.2 สีตาของดาบิ เหมือนของโทโดโรกิกับพ่อ ข้างที่ใช้ไฟค่ะ 
1.3 ผม ว่าด้วยเรื่องทรงผม ถ้ามองดีๆผมดาบิเหมือนโทยะอยู่มาก แต่เหตุที่เป็นสีดำ คาดเดาว่าผ่าตัดหรือโดนย้อมสีรึเปล่า

2. ตอนเหตุชิงตัวคัตจังในภาค 2 เหมือนดาบิจะเน้นคุยกับ โทโดโรกิคนเดียวนะคะ (แบบเรียกชื่อนามสกุลเต็ม)

3. เพลงตอนจบภาค 4 เพลงที่ 2 
จะมีช่วงหนึ่งที่เป็นฉากที่เน้น ครอบครัวโทโดโรกิ คือมีรูป พ่อแม่และโชโตะ ตรงมุมบนซ้าย 
ด้านขวาลูกชายและลูกสาว ถัดลงมาเป็น ฮอร์ก ที่ใครอ่านกูจะร็ดีว่า ฮอร์กเป็นแฟนคลับของเอ็นเดอร์ 
และจากฉากที่เห็น ทางนี้เดาว่านางน่าจะโดนฝึกหรือทดลองอะไรรึเปล่า
และมุมล่างสุดซ้าย มีรูปภาพที่มีลอยไหม้อยู่ 
เราเลยคิดว่า ลอยไหม้ คงเกิดจากใครมาเผารูป แล้วอัตลักษณ์ที่เป็นไฟในเรื่อง (ตอนสิ้นสุดที่เมะภาค 4 นะคะ) มีแค่ เอ็นเดอร์ โชโตะ ดาบิ คัตจัง
โดยมองจากแต่ละคน คนที่ไม่น่าเกี่ยวข้องสุดคงเป็นคัตจัง เลยตัดทิ้ง
ที่เหลืออีก 3 คน ก็เลยคิดว่า ใครเผา และวเผาทำไม 
ถ้าเป็นดาบิ ก็คงเข้าใจว่า อาจสื่อว่าเผาอดีตของตนเองทิ้ง ลืมอดีตทุกอย่างอะไรงี้
ถ้าเป็นบ้านเอ็นเดอร์หรอโชโตะ คงเผาอดีตที่เจ็บปวดรึเปล่า

4. ไม่ว่าจะเหตุกานณ์ทั้งในอนิเมะ และในหนังสือครอบครัวโทโดโรกิ ยังไม่เคยมีใครเจอกับดาบิตรงๆเลย
จะมีก็แค่จากตอนที่โชโตะ เจอกับดาบิตอนแย้งตัวคัตจัง ซึ่งเจอกันแป็บเดียว
และจากที่อ่านมา พบว่าโทยะ น่าจะตายไปนานแล้ว และช่วงที่ตายก็คงไม่ค่อยสนิทกับโชโตะเท่าไร เลยคงจำหน้าไม่ได้
และในส่วนของคนพ่อ หรือคนอื่นๆ ก็ยังไม่เคยเห็นว่าจะมีฮากพบเจอกันเลยซักครั้ง

5. อะไรที่ทำให้ฮอร์กทำหน้าอึ้งได้ ในช่วงที่สู้กับดาบิ
เดาเหตูผลได้หลายอย่างเลย เช่น
- เคยอยู๋ในองกรณ์เดียวกัน
- รู้จุดอ่านของฮอร์ก
- บอกสาเหตุว่าทำไมตัวเองถึงรู้ชื่อจริงของฮอร์ก
- บอกว่าตนเองเป็นลูกชายเอ็นเดอร์ คนที่ฮอร์กชื่อชม
จากเหตุที่เดา อันสุดท้ายมันจะขมวดปมว่าทำไมฮอร์กถึงตกใจ และดูอึ้งๆด้วย

6. อาจารย์ยิ้มไม่บอกเหตุการณ์ว่าทำไมโทยะถึงตาย ตายเพราะอะไร 
เลยคิดว่าจะเอามาเป็นปมในเรื่องรึเปล่า เพราะช่วงหลังๆก็เน้นบ้านโทโดโรกิเหมือนกัน

..................................................................
อาจจะอ่านแล้วงง กัน 
แต่คือ เขาสงสัยนะ ว่าาพที่เผาไปคือภาพใคร?

ทำไมอาจารย์จะพูดเรื่องโทยะ แต่ไม่บอกสาเหตุการตาย?

ความเป็นมาของดาบิ ก็ไม่แน่ชัด ทั้งๆที่น่าจะเก่งเอามากๆ แต่ไม่ค่อยเห็นออกมาสู้ เพราะอะไร

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่