วิธีทำ ปลากระป๋องทอดกระเทียม ทานคู่น้ำยำ เมนูอาหารกระป๋องที่ไม่กระป๋อง

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ วันนี้เกศจะมาแนะนำ เมนูปลากระป๋อง ที่หลายคนอาจยังไม่เคยทาน เมนูอาหารกระป๋องที่ไม่กระป๋อง
ลองทำทานกันนะคะ อร่อยๆ และไม่จำเจด้วยค่ะ

ปลากระป๋องทอดกระเทียม เมนูอาหารง่ายๆ ทานคู่กับน้ำยำปลากระป๋อง อร่อยเข้ากันมากเลย มาดูวัตถุดิบและส่วนผสมกันค่ะ
วันนี้เกศจะใช้ ปลากระป๋อง 2 กระป๋อง, กระเทียม, พริกไทยป่น และ น้ำมันพืช

และวัตถุดิบส่วนผสมในการทำน้ำยำ วันนี้เกศจะใช้ หอมแดง, ใบมะกรูด, ตะไคร้, พริกขี้หนู, รากผักชี, มะนาว, และน้ำปลา

ก่อนอื่น เกศจะสับกระเทียมแบ่งเป็น 2 ส่วน ส่วนแรกจะสับหยาบๆ สำหรับนำไปเจียว อีกส่วนจะสับให้ละเอียดกว่าเพื่อนำไปคลุกหมักกับปลากระป๋อง

ต่อมาเกศจะแยกเนื้อกับน้ำปลากระป๋องออกจากกันก่อน เพื่อจะนำส่วนเนื้อปลามาคลุกหมักกับกระเทียมและพริกไทยป่น ก่อนนำไปทอด

ระหว่างที่หมักเนื้อปลาไว้ เราก็มาเจียวกระเทียมให้เหลืองกรอบ และตักพักไว้ให้สะเด็ดน้ำมัน

และเราก็มาทอดปลากระป๋องกัน เกศจะใช้น้ำมันที่ทอดกระเทียมเจียวแล้ว เพราะจะทำให้หอมมากขึ้น ทอดปลากระป๋องให้เหลืองเกรียมและตักพักให้สะเด็ดน้ำมันนะคะ (บางคนอาจจะนำปลากระป๋องไปชุบกับแป้งทอกกรอบก่อนลงทอดก็ได้นะคะ) 

หลังจากรอให้เนื้อปลาทอดสะเด็ดน้ำมัน เราก็มาทำน้ำยำแบบง่ายๆกันค่ะ
ใส่เครื่องยำที่เตรียมไว้ทั้งหมดลงในน้ำปลากระป๋องที่เราแยกไว้ ปรุงรสด้วยการบีบมะนาว และน้ำปลา คลุกเคล้ากันและชิมรสชาติตามชอบ

มาเตรียมจัดจานและลงมือหม่ำกันค่ะ นำกระเทียมเจียวมาโรยหน้าเนื้อปลากระป๋องทอด ทานคู่กับน้ำยำแซ่บ และแซมด้วยผักชีนิดหน่อย
แค่นี้ก็อร่อยเวอร์แล้วคร่า

ลองทำทานกันนะคะ เมนูง่ายๆ และอร่อยมากมาย
วิธีทำง่ายๆ สไตล์ครัวคุณเกศ เพื่อเพิ่มอรรถรสความอร่อย ไปดูกันเลยค่ะคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เพื่อนๆ เข้าไปติดตามงานบ้านงานครัวและการทำอาหารง่ายๆของเกศ ได้ที่ช่อง kate variety (เกศวาไรตี้) ตามลิ้งค์นี้นะคะ http://bit.ly/katevariety
ขอบคุณสำหรับการรับชม ถ้าเพื่อนๆชอบเมนูนี้ สามารถกดไลท์ กดแชร์ หรือนำไปแบ่งปันเพื่อนๆ คนอื่นๆได้เลยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่