ถ้าจะเปลี่ยนให้แมวเรากินอาหารเม็ด จากที่เคยกินข้าวคลุกปลาทู จะทำยังไง

เรามีแมวอยู่ 3 ตัว แม่ 1 ตัว ลูกตัวผู้ 2 ตัว  อายุประมาณ 5 ปี ตัวแม่กินอาหารเม็ด ตัวลูกเราเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ ให้กินข้าวคลุกปลาทู ทีนี้ เราไปทำ
งานกับแฟนที่ กทม กับมาบ้านเสาร์ อาทิตย์ เราเลยจ้างคนในหมู่บ้านเลี้ยงแมวเราโดยการซื้อปลาทูให้แล้วให้เขามาคลุกข้าวกับปลาทูตอนเย็นวันล่ะ 1 มื้อ  ทีนี่พอสถานการณ์โควิด เรากับมาอยู่บ้าน เราสังเกตุว่าเวลาเราคลุกข้าวให้แมวกินตอนเย็น พวกมันไม่ค่อยจะกินกัน อีกตัวหนึ่งจากที่เคยกินจุ กับไม่กินเลย แต่ไปกินอาหารเม็ดที่วางไว้ให้แทน อีกตัวกินบ้าง ไม่กินบ้าง เราก็เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนให้แมวเรากินอาหารเม็ดไปเลย คือจะไม่คลุกข้าวให้แล้ว จะเป็นการทรมานมันไหม เพราะอีกตัวก็ยังกินอยู่บ้าง คือเราไม่แน่ใจเหมือนกันว่า คนที่เราจ้างเขานะ เขาจะเอาปลาที่เราซื้อให้คลุกให้ทุกวันหรือเปล่า รึยังไง ช่วยแนะนำทีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview