สิวขึ้นเยอะมากหลังจากหยุดใช้ยาหมอ ทำยังไงดีคะ?

สวัสดีค่ะ อยากขอคำแนะนำจากทุกคนค่ะ คือเราเป็นคนที่หน้ามันและสิวอุดตันเยอะๆมากๆค่ะ แล้วเมื่อปีที่แล้วเราได้ไปรักษากับแพทย์ผิวหนัง จนหน้าดีขึ้นเยอะ สิวอุดตันก็ลดลง เราจึงตัดสินใจหยุดไปหาหมอค่ะ พอหลังจากนั้น3-4เดือน สิวอุดตันเริ่มกลับมาค่ะ เราก็ไปกดสิวที่คลินิกปกติเหมือนตอนที่เคยรักษากับคุณหมอ ตอนนี้เราลองรักษาด้วยตัวเองโดยใช้เบนเซค5% ก่อนล้างหน้า15นาที ซึ่งเค้าบอกว่าช่วยละลายหัวสิว แต่เราใช้แล้วแถบจะไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ  ใช้โฟมล้างหน้าของสมูทอีเบบี้เฟซเจล(ก่อนหน้านี้เคยใช้โฟมล้างหน้าของลาโลซแต่ใช้อล้วหน้าแห้งมากๆ มุมปากลอกไหม้เลยหยุดใช้) และก็ใช้ครีมลาโลซ Effaclar Duo+  ช่วงแรกที่รักษาเหมือนสิวจะลดลงนะคะ แต่ใช่ไปเรื่อยเหมือนเริ่มหนักกว่าเดิม จนตอนนี้ไม่รู้จะใช้ครีมหรือยาตัวไหนแล้วค่ะ ช่วยเราทีนะคะ
ปล.ก่อนใช้ครีมลาโลซDuo เคยใช้ของeucerin A.I. Clearing tretment สิวเห่อมากเลยเปลี่ยนมาใช้ลาโลซ ซึ่งก็ดีขึ้นช่วงแรกๆเหมือนที่บอกไปค่ะ
ปล.2 เราไม่แต่งหน้าเลยนะคะใช้แค่ครีมกันแดดของspectraban(คุณหมอที่เคยรักษาแนะนำ)
ปล.3 ที่เราหยุดรักษากับคุณหมอนอกจากตอนนั้นหน้าดีแล้ว ยังเรื่องค่าใช้จ่ายในการรักษา ซึ่งเยอะมากๆสำหรับเรา เลยหยุดค่ะ
**รูปที่แนบคือหน้าเราปัจจุบันค่ะ สิวตรงหน้าผากเยอะมากค่ะ รวมถึงรอยแดงที่เกิดจากการกดสิวด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่