เช่าที่เปิดร้านกาแฟค่ะ แต่เจ้าของที่ให้เช่าในนามบุคคลธรรมดาเท่านั้น อยากนำรายได้เข้าบริษัททำอย่างไรได้บ้างไหมคะ

เช่าที่เปิดร้านกาแฟค่ะ แต่ว่าเจ้าของที่ให้เช่าในนามบุคคลธรรมดา ไม่ให้เช่าในนามบริษัท 
ส่วนตัวจดบริษัทไว้อยู่ที่บ้านค่ะ โดยเช่าที่เพิ่มเพื่อจะเปิดร้านกาแฟค่ะ  ใบเสร็จในการขายกาแฟได้ก็ไม่สามารถออกได้ในนามนิติบุคคลได้ค่ะ เพราะไม่สามารถจดสาขาได้

แต่อยากนำรายได้ที่ขายได้เป็นรายได้ส่วนนึงของบริษัท สามารถทำอย่างไรได้บ้างมั้ยคะ 

ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
จริงๆ ทำได้หลายแบบมากครับ
แต่ผมแนะนำแบบนี้เพราะคิดว่าน่าจะเข้ากับ จขกท มากกว่า
1 คนก็ขายกาแฟในนามของคนไป รายได้เข้าคนไป เสียภาษีในนามของคนไป
2 ส่วนของบริษัทก็เปิดบิลขายพวกวัตถุดิบสำหรับทำกาแฟ ให้คนเพื่อเอารายได้เข้าบริษัท

สรุป บริษัทซื้อวัตถุดิบ มาเพื่อให้ขายคน ส่วนคนก็เอาวัตถุดิบไปทำกาแฟที่ร้านกาแฟขาย

โชคดีครับ...
ยิ้ม ยิ้ม การบัญชี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่