[CR] Hungary แบบไม่มีแพลน 3D2N ( เหตุเพราะโควิด-19 )

ทุกวิกฤตย่อมมีโอกาสแฝงอยู่เสมอขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองเห็นมันรึเปล่า ไม่ต่างจากทริปนี้ที่เกิดขึ้นแบบไม่ได้แพลน ไม่ได้ตั้งตัวมาก่อนเลย เพราะแผนจริงๆคือจะไปเที่ยวอิตาลีวางแผนทริป 10 วัน 4 เมืองไว้อย่างดิบดีแต่สุดท้ายแล้วก็ต้องมาอกหักเพราะโควิดระบาดและเป็นข่าวดังทั่วโลกก่อนเดินทาง 1วัน
ถามว่าเสียใจมั๊ยที่ไม่ได้ไปอิตาลี? ก็ไม่เท่าไหร่นะแต่เสียดายเงินค่าตั๋วเครื่องบินมากกว่าเพราะต้องยอมทิ้งเงินไป 7,xxx บาท ( 2 คน) 
บินจากสวีเดน-อิตาลี แต่ก็ถือว่าโชคดีเพราะมันไม่คุ้มที่จะเสียงจริงๆกับโรคร้ายนี้
25.02.63 เรานั่งเครื่องบินของสายการบิน Ryan Air (Low Cost) ประหยัดงบ ทริปนี้ถือว่าเป็นทริปที่ต่อจาก Bergen นะคะ เพียงแต่ว่าเราแว๊ปกลับสวีเดน 1 วันเนื่องจากมีธุระ นั่งเครื่องบินช่วงบ่ายจาก Gothenburg- Hungary ใช้เวลา 2 ชั่วโมงกว่าๆ ถือว่าไม่นานแต่มาถึงสนามบินก็มืดแล้ว ด้วยความที่เราไม่มีแพลนเลยจริงๆ ไม่ได้เตรียมอ่านข้อมูลของประเทศนี้มาก่อน พอลงจากเครื่อง เดินเข้าอาคารผู้โดยสารเห็นเคาเตอร์ขายตั๋ว Hop on Hop off 
เลยเดินไปถามข้อมูล สรุปจบที่ซื้อตั๋วนี้แบบ 48 hrs. รวมค่ารถ Mini Bus ส่งถึงโรงแรม 
มีเวลาอยู่ฮังการี 2 คืน เราพักที่ Hilton Budapest ( castle district ) ที่ต้องวงเล็บไว้แบบนี้เพราะมี Hilton อยู่ 2 ที่ค่ะกลัวจะงงกัน โรงแรมระดับ 5 ดาว 
วิวดี อาหารเช้าอย่างเริ่ด แน่นอนว่าต้องแพงแต่เรากำลังเที่ยวช่วง Low Season กันอยู่นะคะ (บอกตรงๆว่าตอนแฟนจองที่พักเราไม่รู้ ไม่งั้นโดนเบรคแน่) 
ความสวยงาม สะดวกสบายก็สมราคาแหละค่ะ คิดเป็นเงินไทยก็ราวๆ 5,xxx บาท/คืน เฮ้ออ..เสียดายเงิน แต่แฟนก็บอกว่าอยากลองพักสบายๆบ้าง 
( คิดในใจ..ที่ผ่านมาเราก็ไม่ได้ลำบากนะ สำหรับยุโรป 2-3 ดาวก็พอแล้วมันแพงง ! )
ห้องน้ำกว้างขวางเป็นระเบียบ พอๆกับโรงแรมที่ไทย แต่ห้องพักเราไม่มีวิวสวยๆนะเพราะได้ชั้น 2 
( คนที่เคยจองที่พักกับ Agoda หรือ Booking จะรู้ดี555 ) แต่เราไม่ซีค่ะเพราะเท่านี้ก็แพงแล้ว
จากสนามบินมาถึงโรงแรมใช้เวลาประมาณ 30 นาที เช็คอินเสร็จเราก็พากันเดินออกมาหาของกิน 
แล้วก็ได้ภาพสวยๆนี้มา Matthias Church อยู่ใกล้โรงแรมเลย
แต่สิ่งที่น่าสนใจในตอนนี้คือสิ่งนี้ค่ะ ซุปกูลาช (Goulash Soup) หนึ่งในอาหารประจำชาติถือเป็นสัญลักษณ์อีกอย่างหนึ่งของฮังการี( ถ้าไม่ได้กินแสดงว่ามาไม่ถึงนะจ๊ะ ) รสชาติซุปจะเค็มนิดๆ ออกแนวกลมกล่อมมากกว่า ส่วนเนื้อที่ใส่ในซุปนั้นไม่ต้องพูดถึงอร่อยมากคือเนื้อเปื่อยละลายในปากเลยค่ะ แฟนกลัวว่าเราจะกินไม่ได้เพราะเป็นคนไม่ชอบอาหารสไตล์นี้ แต่ที่ใหนได้เรานี่แหละหม่ำจนเกลี้ยง 555
เมนูออเดิร์ฟสำหรับเรียกน้ำย่อย..แต่สำหรับเราคือแค่นี้ก็อิ่มแล้วนะ
อันนี้เมนูหลักค่ะภาพบนชื่อ Mangalica เป็นเนื้อหมูนุ่ม กลมกล่อม เสิร์ฟพร้อมกับผักเป็นเครื่องเคียง
ภาพล่างเมนูเป็ด Mentes Szentkiralyi ชื่ออ่านยากมากเลย 555++
กว่าจะมาเราก็ซัดออเดิร์ฟไปซะอิ่มเชียว อิอิ จบจากมื้อค่ำก็กลับที่พัก นอนเก็บแรงเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเที่ยวกัน
26.02.63 สวัสดีเช้าวันใหม่แต่ใยฟ้าไม่สดใสให้เราเลย ทุกที่ที่ไปที่ไหนก็แล้วแต่ไม่ฝนก็เมฆครึ้มไม่เข้าใจเลยจริงๆว่าฟ้าจะแกล้งกันไปถึงใหน555 วิวต่างฝั่งโรงแรมที่เราพักค่ะบนนี้เขาจะเรียกว่า Castle District บนนี้ทุกอย่างแพงว่าข้างล่างไม่ว่าจะเป็นโรงแรมที่พัก ร้านอาหาร โรงพยาบาล
 เดาว่าแพงเพราะวิวดีนี่แหละ

วิวตอนเช้าของ Matthias Church ที่เราเดินผ่านมาเมื่อคืนค่ะ
ภาพนี้เน้นวิวค่ะไม่เน้นคน 555++
เก่าแก่แต่สวยงาม
วิวจาก Fisherman’s Bastion มองข้ามแม่น้ำไปที่เห็นไกลๆโน้นก็จะเป็น Hungarian Parliament Building เดี๋ยวเราค่อยไปฝั่งโน้นกันนะคะ แต่ตอนนี้ขอเดินชมแถวนี้ก่อน
เที่ยวยุโรปมากว่า 10 ประเทศแล้ว สถาปัตยกรรมและสิ่งก่อสร้างส่วนใหญ่คือสวยงาม อลังการและคล้ายๆกันเกือบทุกประเทศ แต่พอมาเห็นฮังการีนี่ถึงขั้นต้องร้อง..โอ้วโหวว ที่จริงมันก็เหมือนประเทศอื่นแหละแต่มันใหญ่ไง สถานที่สำคัญแต่ละที่คือใหญ่อะ ไม่รู้ว่าคนสมัยก่อนเขาจะสร้างใหญ่ๆไปทำไม 555
เอาล่ะ ในละแวกใกล้เคียงกับที่พักเราก็เดินเสร็จละ ทีนี้เราจะมาเริ่มใช้ Hop on Hop off กัน ซื้อตั๋วมาแล้วก็ต้องใช้ให้คุ้ม เริ่มต้นด้วยการโหลดแอพฯ
 (ตามที่เขาแนะนำ) อยากไปที่ไหน จุดไหน รถบริการอยู่ตรงไหนแล้วบ้าง เราสามารถดูจากในแอพฯได้เลย
อันนี้จะเป็นจุดบริการของ Hop on Hop off มีกระจายอยู่ทั่วทุกจุด สังเกตได้ง่ายเพราะเป็นสีแดงเด่นๆ ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็ไปถาม 
จนท.เขาได้ (บอกไปว่าเรามีตั๋วของเขา)
เราขึ้นรถตรงสถานีใกล้ๆกับสะพาน Széchenyi Chain Bridge เป็นสะพานที่สวยและใหญ่มากเพื่อให้รถได้วิ่งไปมาระหว่าง buda กับ pest 
โดยมีแม่น้ำดานูป (Danube) คั่นกลาง
ครั้งแรกที่ขึ้นรถเขาจะมีแจกหูฟังให้เราด้วย สามารถฟังบรรยายไประหว่างนั่งรถเขาจะอธิบายว่าแต่ละจุดคืออะไร นั่งรถยาวมาถึง Heroes’ Square (Hősök tere) จัตุรัสวีรชน เราตั้งใจมาปักหมุดที่นี่ก่อนเพราะดูจากแผนที่แล้วไกลสุด หลังจากนั้นจะค่อยๆขยับเข้าไปใกล้ที่พักเพื่อความสะดวก

Heroes’ Square(Hősök tere) ถ้าเทียบกับบ้านเราก็น่าจะเหมือนอนุสาวรีชัยสมรภูมิ อารมณ์ประมาณนั้น

ติดกับจตุรัสวีรชนก็จะมี Museum of Fine Arts เราไม่ได้เข้าไปข้างใน ถ่ายรูปแค่ด้านหน้าก็พอเพราะเป็นคนไม่สันทัดเรื่องประวัติความเป็นมา
ขอแค่ได้ถ่ายรูปก็พอ
ภาพล่างนี้ก็เป็น Museum of Fine Arts เหมือนกัน 2 อาคารนี้อยู่ขนาบข้างจตุรัสวีรชน
ใกล้ๆ Heroes’ Square จะมีสวนให้เดินเราพากันเดิมอ้อมมาเพื่อสำรวจพื้นที่แล้วก็เจอ Budapest Zoo & Botanical Garden ที่จริงกะว่าจะเข้านะเพราะตั๋ว Hop เราสามารถใช้เป็นส่วนลดได้ แต่ที่นี่เขารับแค่เงินสดจ้าแล้วต้องเป็นเงินของเขาด้วย ไม่รับเงินยูโร เนื่องจากว่าเรายังไม่ได้กดเงินก็เลยอด

เดินวนรอบสวนจนมาเจอประตูนี้ Magyar Mezogazdasagi Muzeum หรือ Museum of Hungarian Agriculture นั่นเอง

อาคารข้างในนี้สวยมาก ดูความอลังการของการก่อสร้างจากภาพประตูด้านล่างนี้สุดยอดมากจริงๆ
มีแต่มุมถ่ายรูปสวยๆ ประวัติความเป็นมาเราไม่เน้นเพราะเราจะโฟกัสแต่ความสวยงามและบรรยากาศ 555
อยากรู้ว่าต้องใช้เวลากี่ปีรากไม้ถึงเลื้อยได้สูงและเยอะจนปกคลุมทั่วตึกขนาดนี้ ดูสวยงามแบบมีมนต์ขลัง ^^
มีลานไอซ์สเก็ตอยู่ข้างๆ Museum นี้ด้วยชื่อ Varosligeti Ice Skating Rink กว้างใหญ่พอสมควร
รถ Hop o Hop off ที่เรานั่งค่ะ เนื่องจากวันนี้ฝนปรอยๆ(ทั้งวัน) เขาก็เลยต้องมีหลังคาชั้นบนด้วย
ความแตกต่างของแต่ละประเทศย่อมมีเป็นปกติไม่ว่าจะโซนเอเชียหรือยุโรป แต่ของที่นี่มันเสียวไปมั๊ยกับการจอดรถแบบนี้ ซึ่งรถบัสคันใหญ่ที่เรานั่งก็ขับผ่านไปได้นะ (ขั้นเทพอะ) แต่ถ้าเป็นบ้านเราคงเฉี่ยวซ้ายทีขวาที แล้วถ้าเป็นคนเมาขับนี่ไม่ต้องพูดถึง 555
จบจากโซนจตุรัสวีรชนเราก็นั่งรถกลับเข้ามาในโซนเมืองเพื่อที่จะมาชิมของอร่อย (คนเขาว่ามา)
New York Palace เพื่อที่จะมาพักเบรคที่ New York Cafe

เป็นร้านอาหารที่เขาบอกว่าถ้ามา Budapest คุณต้องมาเยือนให้ได้สักครั้งในชีวิต !
มีทั้งอาหารและเครื่องดื่มให้เลือกทาน แต่เท่าที่สังเกตส่วนใหญ่คนก็มาเพื่อทานขนมและเครื่องดื่ม ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะว่าราคามันสูงมากทุกคนคงคิดเหมือนเราว่ามาเพื่อถ่ายรูป
สวยงามทุกมุม ลูกค้าเนืองแน่นตลอดเวลา พนักงานเสิร์ฟแต่งตัวดูดีมากแต่ละคนถูกฝึกมาอย่างดี พูดจาไพเราะเพราะพริ้ง
มาแล้วเมนูที่เราเลือก ทั้งหมดทั้งมวลนี้ค่าเสียหายรวม 10,005 HUF แปลงเป็นเงินไทยก็ 1,xxx up (อยู่ไทยกินข้าวได้หลายมื้อ) แต่ถือว่าครั้งหนึ่งในชีวิตละกันอีกหน่อยจะได้เล่าให้ลูกหลานฟังได้ (ปลอบใจตัวเองไปไกลเชียว555)
อิ่มท้องแล้วร่างกายก็พร้อมไปต่อ Google Map พามาถึง Hungarian State Opera อันสวยงามแต่ปิดปรับปรุง ผ่านค่ะเดินผ่าน..555   
ทริปยังไม่จบไปต่อกันที่คอมเม้นต์นะคะ >>    
ชื่อสินค้า:   HUNGARY
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่