ขอสอบถามเกี่ยวกับการอยู่นอกอเมริกา1ปีกรณีถือกรีนการ์ด

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตเกริ่นก่อนนะคะว่าเราถือกรีนการ์ด10ปีค่ะ
พอดีเราไปอ่านคำแนะนำของกงศุลว่าอยู่นอกอเมริกาไม่ควรเกิน210วัน หรือประมาณ7เดือน
แต่คือเรากลับไทยมาเกิน7เดือนแล้ว แต่มีแพลนจะกลับเร็วๆนี้ ที่แน่ๆไม่เกิน12เดือนค่ะ
คือถ้านับจากวันที่ออกจากอเมริกามา จนถึงวันที่เราแพลนจะกลับไปอเมริกา ประมาณ11เดือนค่ะ
ที่เรากลับมาไทยนาน11เดือนคือเรากลับมาเรียนมหาลัยปีสุดท้ายค่ะ แล้วไม่มีเวลากลับระหว่างช่วงนั้นเลย

ประเด็นเลยก็คืออยากทราบว่าตอนกลับไปจะมีปัญหาเกี่ยวกับกรีนการ์ดไหมคะ กรณีอยู่นอกอเมริกา11เดือนแบบนี้
จะต้องตรวจสอบหรือโดนยึดคืนไหมคะ

ไม่แน่ใจว่าทุกคนจะเข้าใจไหม เราพูดไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ🥺🙏🏻

แสดงความคิดเห็น
Preview