เห็นช่วงนี้เริ่มน่าเข้าลงทุน(มั้ง) เลยกระโดดลงมา ติดลบไป -18% แล้ว คิดว่าควรปรับพอร์ท และ ทยอยซื้อต่อไปยังไงดีคะ

จริงๆ ทยอยซื้อก่อนเจอ วิกฤตโควิดนิดหน่อย  ค่ะ

ตัวที่ตั้งใจซื้อเอาจริงๆ คือ

AOT - เหตุผล เพราะ ธุรกิจไม่มีคู่แข่ง เก็บรายได้จากค่าเช่า ค่าดำเนินการพวกสนามบินไปยาวๆ  ถึงแม้จะมี outlet มาเปิดแข่งก็ ไม่น่าสะเทือนได้เท่าไร 
BANPU - เข้ามาเพราะ เพื่อนแท้ๆ กับ ดู แล้ว ราคาไม่สูงมาก เทียบกับ ปันผลที่ได้ น่าจะเก็บกินปันผลระยะยาวได้สบายๆ
DIF - น่าจะเก็บช่วงสั้นๆ 5-10 ปี เอาปันผล ค่ะ เพราะราคาไม่สูงมาก โครงสร้างคมนาคมไทยยัง ไปได้อีก ไกลอยู่
PTT - ก็เอาปันผลระยะยาว เช่นกัน แต่ก็หวั่นใจ เพราะต่อไป น้ำมัน น่าจะเริ่มใช้น้อยลง 
STEC - เห็นมีหลายโครงการน่าจะดีมั้ง  ซื้อก่อนโควิดมา ขยับดี แต่ พอ โควิดมา หล่นตุ๊บ ออกไม่ทัน T_T

สภาพตอนนี้ที่เห็นก็แบบนี้ค่ะ

ก็ยังสู้ กะทยอยเก็บ เอาปันผล กินตอนแก่ ระยะยาว 20-25 ปี  ไปค่ะ โดนตอนนี้สัดส่วนของพอร์ต ตามนี้ค่ะ

โดย คิดว่า น่าจะเอา stec / bts ออก เน้นถือ AOT เป็นหลัก
โดย ส่วนตัว ตอนนี้คิดว่าจะหยุดซื้อ AOT แปร๊บ น่าจะอดทดไปเก็บแถวๆ 40 บ. น่าจะได้ เพราะถ้าถัวไปตอนนี้ ตอนหล่นเยอะๆ ก็ต้องจัดอีก

แต่ก็ไม่มั่นใจจะดี ไหม คะ จะขอปรึกษาคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

และ ตอนนี้หนูก็มีซื้อกองทุนพวก BTP , 1am-set50 อยู่ คิดว่าน่าจะหยุดแล้วมา dca หุ้นจะดีกว่าด้วยไหมคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview