"กพท.-กรมเจ้าท่า" คุมเข้มสกัดไวรัส “COVID-19” อุดช่องว่าง เดินทางเข้าไทย มีผลเวลา 00.00 น. ของวันที่ 21 มี.ค.นี้

ประกาศแบบนี้ ลูกเด็กเล็กแดง เวลานี้ ภายใน 48 ชม. เขาจะไปหาใบรับรองแพทย์จากไหนครับ แถมต้องไปติดต่อสถานทูตด้วย
ในยุโรป จะไปหาใบรับรองแพทย์ ต้องมีคนละ 8,500 บาท+ ครับ แล้วปกติ
เขาจะตรวจให้ไหม ต้องนัดหมอ หมอเขาก็ไม่พออยู่แล้ว 
หากเป็นคนไทย ทำไมไม่ให้ใช้เครื่องตรวจอุณหภูมิ หากไม่มีไข้ ให้ขึ้นเครื่องแล้วเอาแพทย์ไทย ตรวจบนเครื่องในขาลง
วิธีนี้จะดีกว่ามาก ผมไม่รู้ว่าใครแนะนำท่านอย่างนี้  ......ท่านต้องคิดใหม่ เอาเด็กไทยกลับ
คำสั่งนี้ ควรใช้กับชาวต่างชาติ คนไทย เด็กไทย ต้องกลับมาตุภูมิได้ แล้วมากัก เอาแพทย์ตรวจ
แถมคำสั่ง ก็ไม่ชัดเจน ว่าให้ยึดเอาเวลาขึ้นเครื่องหรือถึงไทย
ควรใช้ภาษาชาวบ้าน ให้เขาเข้าใจ ว่าจะเอาเวลา UTC แล้วชาวบ้านเข้าใจไหม
ควรยกตัวอย่างให้ชัดว่า ณ วันที่ 21 มีนาคม เวลา 00.00 น. เทียบกับประเทศที่จะขึ้นเครื่อง ต้องออก Borading Pass ไม่เกินเวลานี้ ก็ไม่ต้อใช้ใบรับรองแพทย์ 
อธิบายหน่อย สายก็ไม่ต้องไหม้  ผู้คนก็ไม่ต้องโทรกระหน่ำไปที่สายการบิน และกรมการบินพลเรือน

เวลานี้ การสื่อสารแบบง่ายๆ จำเป็นมากครับท่านครับ

https://www.caat.or.th/th/archives/48678
https://www.bhumjaithai.com/news/22723

ปล. เห็นใจหลายคน เป็นเด็กที่ไปเรียน ควรมีเวลามากกว่านี้สำหรับคนไทย และไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ ต้องให้เวลาเพียงพอและให้สายการบินพอด้วย 
       กรณีอังกฤษ หลายคนไม่มีเที่ยวบินกลับตรง และไม่อยากไปแวะประเทศระบาด หากไตร่ตรองได้จะดีครับ 
       สิงคโปร์เรียนนักเรียนทุนกลับประเทศ เขาก็ไม่โดยภาระไปให้เด็ก

ผมไม่เจตนาและขอไม่พูดถึงประเด็นการเมืองนะครับ เวลานี้ คือเรื่องคุณภาพชีวิตของคนไทย 
ที่ผมโพ๊ส เพราะประสานช่วยเด็กคนอื่นๆอยู่ ไม่ได้ทำเพราะลูกตัวเอง ลูกผมไม่ได้รับผลกระทบนี้เพราะกลับทัน แต่เห็นใจคนที่ต้องวิ่งหาแพทย์ ในสวิส ค่าใบรับรองแพทย์ 8,500 บาทครับ แต่ต้องนัดก่อนด้วยครับ และจะต้องวุ่นวาย เดินทางเสี่ยงไปที่สถานทูต 
      รัฐบาลสั่ง จนท.สถานทูต ไปรอหรืออำนวยความสะดวกที่สนามบินเลยได้ไหมครับ
วันนี้ผมจะทำจดหมายถึงท่านรัฐมนตรี แต่หากท่านทราบก่อน กราบเลยครับท่านครับ ท่านทบทวนเถอะครับ 
       ผมก็จบมาทางสาธารณสุข เรียนระบาดวิทยามาด้วย แต่เหนือสิ่งอื่นใด คือ พลเมืองของชาติครับ ท่านทิ้งให้เขาแก้ปัญหาด้วยตนเองในต่างแดนไม่ได้ครับ  ท่านประสานกระทรวงการต่างประเทศได้ไหมครับ เอาหน่วยงานกงสุลไปให้บริการคนไทย ที่สนามบินเลยครับ วัดไข้ ไม่มีขึ้นเครื่องครับ หากมีไข้ ให้คนของกงสุนประสาน ไปโรงพยาบาลรักษาตัว 
        คนไทย ต้องได้เข้าประเทศท่านต้องขยายเวลาครับ เอาหมอมารับ มาตรวจบนเครื่องบินเลยครับ 
     ต่อไปคนเหล่านี้ ก็คือมันสมองของชาติ อย่าทอดทิ้งเขาครับท่านครับ 
จากเกาหลี อีหร่าน ปล่อยกันไปทั่วแล้วท่านครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่