หลังจากอกหักกู้บ้านในระบบ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ https://pantip.com/topic/39702217/comment6-5  

สวัสดีค่ะ มาอีกแล้วววว อันนี้ มาขอความคิดเห็น และสำหรับสมาชิกท่านใด มีข้อมูล องค์ความรู้ แนะนำกันหน่อยค่ะ 
คือ ได้สะดุดคำนึงมา "ผ่อนบ้านตรงกับเจ้าของ" ไม่ต้องผ่านธนาคาร 
ก็ตาลุกวาว โทรหาเพื่อนที่เป็นทนาย ปรึกษา เพื่อนบอกว่า ความเสี่ยง มันมีค่อนข้างมาก มันต้องดูหลายอย่างประกอบกัน 
1. เจ้าของบ้านโอนบ้านเป็นชื่อเราก่อนเลย แล้วทำจดจำนองกัน ลงรายละเอียดอัตราผ่อน ดอกเบี้ย กี่ปี ก็ว่ากันไป หรือ จะได้เป็นเจ้าของตอนผ่อนครบจำนวน 
2. สามารถเข้าอยู่ได้เลยมั้ย? หรือ ว่าต้องรอให้ผ่อนจนครบเป็นเจ้าของแล้วถึงอยู่ได้ 

แล้วเพื่อนก็ทิ้งสายไป เพราะต้องรีบไปทำงานต่อ ดิฉันเคว้งงงง 

เพื่อนสมาชิกท่านไหน มีประสบการณ์ตรง หรือว่า มี ความรู้ ข้อมูล มาช่วยชี้ทางสว่างและไขข้อข้องใจ ให้คนอยากมีบ้านหน่อยจร้า 

ขอบพระคุณทุกคอมเม้นท์ แต่คอมเม้นท์เชิงด่า ก็กรุณาเบาๆ สักนิดนะคะ 
"ถ้าทำนะ โง่มาก" ถ้าอยากโดนหลอก ก้อเอาเลย แบบนี้ ไม่เป็นไรนะคะ ด่าตัวเองได้ค่ะ 
อยากได้ เหตุ และผลจร้าาาาาา 

ขอบพระคุณคร้า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่