คิดว่าบอลลีกแต่ละประเทศไม่ยกเลิกแน่นอนครับ แต่จะปรับฤดูกาลใหม่เป็นปีต่อปี ส่วนยูโรแข่งปลายปีนี้ครับ

https://www.siamsport.co.th/football/national/view/178716

คิดว่าแบบนี้มีโอกาสเป็นไปได้มากที่สุดครับ เพราะฟุตบอลโลก2022ที่กาตาร์แข่งเดือนพฤศจิกา-ธันวา
ยังไงฟุตบอลลีกก็ต้องปรับโปรแกรมช่วงปีนั้นอยู่ดี

ผมว่าฟุตบอลลีกปีนี้ จะลากยาวไปจนถึงสิ้นปี แล้วก็แข่งยูโรต่อช่วงเดือนพฤศจิกายนเลย
ส่วนสัญญานักเตะก็ลากยาวไปถึงสิ้นปีเลย ถึงจะมีการซื้อขาย ย้ายทีมได้ นักเตะก็จะเรียกร้องอะไรกับสโมสรไม่ได้ครับ เพราะสถานการณ์แบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิด

แล้วฤดูกาลใหม่ก็จะเริ่มต้นเดือนมกราคม จบประมาณตุลาคมของแต่ละปี อาจจะปรับเป็นแบบนี้ตลอดไปเลยก็ได้ครับ จากที่พักหน้าร้อนก็จะไปพักหนีหนาวหน้าหนาวแทน

ฟุตบอลลีกแต่ละประเทศจะไม่มีการยกเลิกแน่นอนครับ ไม่ต้องกังวล
ส่วนถ้าสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิทสงบเร็วขึ้น อาจแทรกโปรแกรมคัดเลือกทีมชาติ สลับกับฟุตบอลลีกไป เพราะโปรแกรมที่มชาติที่หายไป ช่วงเดือนมีนาคม มิถุนายน กันยายน ตุลาคม  และพฤศจิกายนของปีนี้ยังไงก็ต้องหาวันมาทดแทนให้ทันกับกำหนดการเดิมครับ และกว่าสถานการณ์โควิทจะสงบ อย่างต่ำก็ใช้เวลา2-3เดือนครับ แค่นี้ฟุตบอลลีกก็ลากยาวถึงสิ้นปีแล้วครับ
แบบนี้มีโอกาสเป็นไปได้มากที่สุด และก็ลงตัวกับทุกฝ่ายด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่