ท่านใดกำลังเรียน ป.โท จุฬา แต่ยังสอบ CU-TEP ไม่ผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำบ้างครับ

กำลังเรียนอยู่เหลืออีก 1 ปีจะจบครับ แต่กลัวจะไม่จบตรงยังสอบ CU-TEP ไม่ถึง 45 คะแนนที่คณะกำหนดขั้นต่ำสักทีครับ เพราะเป็นคนอ่อนภาษาอังกฤษมาก โดยเฉพาะฟังกับเขียน สอบหลายรอบมาก เปลืองเงินมาก ได้ราว ๆ 38-44 คะแนนตลอด 1 ปีที่สอบมา เกือบจะผ่านก็ไม่ผ่านสักทีครับ  การบ้านก็เยอะมากทำงานไปด้วย เกรดผมที่เรียนก็พอได้นะราวๆ 3.50 แต่มีปัญหากับภาษาอังกฤษมาก ตอนนี้เริ่มท้อ เจอโควิดเลื่อนสอบกันไปอีก

ผมเลยกำลังคิดว่าจะลงเรียนวิชาทักษะภาษาอังกฤษบัณฑิตศึกษาในช่วงซัมเมอร์นี้แทนการสอบครับ ไม่ทราบว่าท่านใดเคยศึกษาวิชาตัวนี้ หรือพอจะมีคนรู้จักเคยเรียนวิชานี้บ้างครับ อยากให้ช่วยแชร์หน่อยว่าเป็นยังไง เรียนอะไรบ้าง เน้นทักษะด้านไหน ยากไหม ผมจะได้เตรียมความพร้อมเตรียมใจได้ถูก

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่