โดนน้ำเน่าที่บิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าบางใหญ่ตกใส่รถทั้งคัน

เมื่อวันที่1 เวลา 3ทุ่มกว่าๆ เราไปซื้อของที่บิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าสาขาบางใหญ่ค่ะ ซื้อของเสร็จก็ขับรถเผื่อจะออกจากบิ๊กซี ขับผ่านมาที่ลานจอดรถบริเวณหน้าร้านล้างรถก็ตูมมมมมม น้ำสีขาวๆตกมาใส่รถ (ตามรูปในลิงค์เฟซบุคนะคะ) แฟนเราพยายามฉีดน้ำและใช้ที่ปัดน้ำฝนออก แต่ก็ไม่ดีขึ้นมองกระจกไม่เห็น เลยจอดรถละหายามหรือแม่บ้านของบิ๊กซี 

พอจอดรถเปิดประตูลงมาเท่านั้นแหละ จะอ้วกแตกเลยทีเดียว เหม็นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เหม็นเน่าสุดๆๆ 

เบื้องต้นเราเจอแม่บ้าน และแม่บ้านได้วอตามช่างมาช่วย ทางห้างได้ขอโทษและฉีดน้ำออกให้ ช่างบอกว่าวันก่อนก็รั่วใส่รถอีกคัน อ่าว!! แล้วทำไมไม่ซ่อมไม่จัดการท่อให้ดี 

ฉีดรอบแรก ไม่ดีขึ้น กระจกหน้ายังมองไม่เห็น ทางช่างเลยตามแม่บ้านมาขัดหน้ากระจก โอเค พอขับรถกลับได้ 
แต่พอเปิดเข้ามาในรถ รถยังคงเหม็นเน่า เราก็ทนๆไป จริงๆคืนนั้นเรามีกำหนดการกลับเชียงใหม่ ก็เลื่อนไปเพราะไม่สามารถขับรถไปทั้งเหม็นๆได้ พอกลับมาถึงบ้าน รถก็ยังเป็นดวงๆๆ เราคิดไม่เป็นไรเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเอารถไปล้างที่ร้าน 

คืนนั้นปรึกษากับเพื่อนเพื่อนบอกให้แจ้งไปที่เพจบิ๊กซี เราเลยแจ้งไป ทั้งทางเพจและในเว็บไซต์ สักประมาณ10โมงเช้า เจ้าหน้าที่บิ๊กซี ก็ติดต่อมา
Call Center : ทางเรารับเรื่องไว้แล้วนะคะ แล้วจะให้ทางสาขาติดต่อกลับนะคะ
11 โมง สาขาโทรมาก
พนงบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าสาขาบางใหญ่  : รบกวนให้ลูกค้าเอารถมาล้างที่บิ๊กซีนะคะ ไม่ต้องจ่ายเงิน
เรา : แต่เราไม่สะดวกไปบิ๊กซีค่ะ เรามีธุระเยอะ เราเป็นผู้เสียหายนะคะ ควรสะดวกเราไม่ใช่สะดวกคุณ
พนงบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าสาขาบางใหญ่  : ถ้าแบบนั้นต้องถามผู้ใหญ่ก่อนนะคะ
สักพักโทรกลับมาใหม่
พนงบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าสาขาบางใหญ่  :  ลูกค้าจะเอารถไปล้างที่ไหนคะ จะให้พนักงานไปจ่ายเงินให้ค่ะ 
เราเลยไปล้างที่เซนทรัลเวสเกต เพราะยังไงก็กลับเชียงใหม่ไม่ได้แล้ว เลยไปไอเกียและโฮมโปรเพื่อซื้อเฟอร์นิเจอร์เข้าบ้าน
ที่ร้านล้างรถโปรคลีน พนักงานที่ร้านก็ถามรถเราโดนอะไรมาและแนะนำให้เราล้างขัดเคลือบสี เราเลยติดต่อไปที่บิ๊กซีให้เค้ามาจ่ายเงินค่าขัดเคลือบสีและอบโอโซนในรถ ค่าล้างเคลือบสี+อบโอโซนในรถ 3400 บาท พนักงานบิ๊กซีมาถึงที่ร้านโปรคลีนไม่ขอโทษไม่อะไรเรา มาจ่ายเงินด้วยสีหน้าไม่พอใจและกลับไป ... ตอนที่รับรถออกมาจากร้านโปรคลีน ก็เย็นๆแล้ว รถก็ดูวิบวับดี และเราคิดว่าคงไม่มีไรแล้วมั้ง เลยไม่ได้ส่องละเอียดๆ แล้วถ้าเรื่องจบแค่นี้คงดี

วันต่อมาเราขับรถกลับมาบ้านที่เชียงใหม่(อ.ฝาง)  เลยแวะเอารถเข้าศูนย์ เผื่อเคลมสีที่เราไปขูดกำแพงบ้านมา เพราะประกันจะหมดอายุวันที่12นี้ละ เลยเอาเข้าศูนย์เพื่อที่จะต่อประกันรถ  ช่างเรียกเราไปดูที่รถ ถามว่าสีรถไปโดนอะไรมา เป็นดวงๆ ทางฝั่งซ้ายทั้งฝั่ง และด้านหน้า กับหลังคา  ช่างบอกว่า สีรถเราโดนน้ำไรสักอย่างกัด เราเลยแบบบ อหหหหหหหหห ช่างบอกว่าต้องทำสีไม่ก็ขัดสีซึ่งขัดก็ไม่รับประกันว่าสีจะไม่แตก และทางศูนย์บอกประกัน(ชั้น1)ไม่รับเคลมทำสีนะ ประกันคุ้มครองแค่ขัดสีและก็จะต้องเสียค่าexcess 1000บาทด้วยนะ ถ้าทำสีทั้งฝั่ง มีค่าใช้จ่ายอยุ่ที่ 11400บาทต้องจ่ายเอง

เราอยากสอบถามเพื่อนๆในพันทิปว่า 
1.      ขัดสีจะทำให้สีรถบางและแตกจริงหรอคะ
2.      ในกรณีแบบนี้เราควรทำยังไง ทำสีเลยหรือขัดสีพอ
3.      ใครต้องเป็นคนรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นประกันหรือบิ๊กซี
4.      ถ้าบิ๊กซีไม่รับผิดชอบเราจะฟ้องร้อง หรือร้องเรียนได้ที่ไหนคะ
5.      เราต้องแจ้งความไว้หรือไม่คะ ถ้าแจ้งความต้องกลับไปแจ้งที่บางใหญ่มั้ยคะ ตอนนี้อยู่ที่เชียงใหม่ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ 

ปล.ใส่รูปไม่ได้ ขอใส่เฟซบุคแทนนะคะ รูปอยู่ในเฟซ

https://www.facebook.com/Icyordinary/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่