แบ่งปันการขอวีซ่า UK กุมภาพันธ์ 2020

สวัสดีค่ะ เจ้าของกระทู้จะมาแบ่งปันการขอวีซ่า UK ซึ่งครั้งนี้เป็นการขอวีซ่า UK เป็นคร้งที่ 3 แล้ว และผ่านทั้ง 3 ครั้งค่ะ 
ยิ้ม เจ้าของกระทู้เป็นพนักงานบริษัทเอกชนทั่วไป มีแฟนเป็นคนอักฤษ และการขอวีซ่าที่ผ่านมา 2 ครั้ง เป็นการขอแบบ Tourist ทั่วไป ออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดแค่ไปพักบ้านแฟน 
ยิ้ม การขอวีซ่าครั้งที่ 3 นี้ เจ้าของกระทู้แต่งงานกับแฟนคนอังกฤษแล้ว แต่เจ้าของกระทู้ยังทำงานอยู่เมืองไทย จึงขอวีซ่า Tourist แบบ C - visit (ไปเยี่ยมครอบครัว)
ยิ้ม ตอนนี้ UK เปลี่ยนระบบใหม่นิดหน่อย คือ ให้เราเลือก 1) scan เอกสารจากที่บ้านเข้าไปในระบบเองได้ 2) ไปให้เจ้าหน้าที่ scan ให้ที่ VFS ตามด้วย scan นิ้ว เสียค่า scan ประมาณ 460 หรือ 480 จำไม่ได้ 
ยิ้ม แต่เจ้าของกระทู้เลือกไปให้เจ้าหน้าที่ scan ให้ ยอมจ่ายเงิน (ตัดผ่านบัตรเครดิตตอนนั้นเลย) เพราะเอกสารมีเยอะมาก มีคนบอกว่า scan กันไม่ค่อยผ่าน เพราะระบบของ VFS ไม่ค่อยสเถียรเท่าไหร่
ยิ้ม จากนั้นก็เลือกเวลานัดยื่นเอกสาร ครั้งนี้เปลี่ยนคือ เมื่อก่อนไม่ต้องเสียเงินสามารถเลือกจองคิวช่วงเช้าหรือช่วงที่คนไปยื่นกันเยอะๆ จองเวลาได้ฟรีเลย ยกเว้นพวกยื่นด่วน หรือ พวกช่องพิเศษ แต่ครั้งนี้ถ้าอยากได้ฟรีต้องเป็นช่วงบ่ายๆ หรือต้องนัดแบบไกลมากหากอยากได้ช่วงเช้า เจ้าของกระทู้รอ 1 อาทิตย์ค่ะ เลือกช่วงบ่าย 15.45 ไม่เสียเงิน

เจ้าของกระทู้คงไม่ได้บอกขั้นตอนการกรอกเอกสารและสถานที่ยื่นนะคะ เพราะคิดว่าคงมีคนรีวิวเยอะแล้ว หลักๆ ขอแบ่งปันเรื่องเอกสารค่ะ
เอกสารที่เจ้าของกระทู้ใช้ มีดังนี้ (อันนี้เรียงตามที่เจ้าหน้าที่ เค้าเรียงให้เลยนะคะ)
1. Financial Evidence:
    Statement ไปขอที่ธนาคาร ย้อนหลัง 6 เดือน โชว์เงิน 120,000 (ขอครั้งที่แล้วโชว์ 100,000) 
    สำเนาหน้าบัญชีธนาคาร (ที่มีชื่อเราและเลขที่บัญชีตรงกับ statement ที่ไปขอจากธนาคาร)
    สำเนาหน้าบัญชีบัตรเครดิต 2 ใบ เขียนแจ้งไปว่า มีวงเงิน 120,00 และ 70,000 โชว์เพื่อให้รู้ว่าเรามีวงเงินในบัตรเครดิตเพื่อใช้ในกรณีฉุกเฉิน
    สำเนา ใบกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (Provident Fund) โชว์ว่าเรามีเงินเก็บสะสมเท่าไหร่ 
    สำเนา 50 ทวิ ปี 2019 โชว์ว่าเรามีรายได้ต่อปีประมาณเท่าไหร่ 
2. Employment: 
    หนังสือรับรองการทำงานจากบริษัทปัจจุบันที่ทำอยู่ ระบุ ตำแหน่ง อายุงาน เงินเดือน และช่วงการลางานเพื่อไป UK ของเรา
    สำเนา สลิปเงินเดือน ย้อนหลัง 3 เดือน
3. Education Evidence:
    สำเนา Transcript ป.โท
4. Consent Letters and Proof of Relationship:
    สำเนาทะเบียนบ้าน (ไทย)
    ทะเบียนบ้าน (อังกฤษ) แปลเอง สำเนาถูกต้องเอง ดาวน์โหลดฟอร์มมาจาก http://www.consular.go.th/
    สำเนา ทะเบียนสมรส (ไทย) ทุกหน้าที่ได้มาจากสำนักงานเขต
    ทะเบียนสมรส (อังกฤษ) แปลเอง สำเนาถูกต้องเอง ดาวน์โหลดฟอร์มมาจาก http://www.consular.go.th/
5. Sponsor Evidence:
    จดหมายเชิญจากสามี 
    สำเนา Passport ของสามี 
    รูปถ่ายบ้านสามี
6. Additional Documents/Others:
    Cover Letter
    Travel Plan (เจ้าของกระทู้ไป 14 วัน Plan ที่เขียนรวมค่าตั๋วเครื่องบินใช้เงิน 59,000 บาท 
    Record การเดินทาง 10 ปีที่ผ่านมา ว่าเดินทางไปต่างประเทศที่ไหนมาบ้าง
    ตั๋วเครื่องบินที่จองไปแล้ว (ไป กลับ) ***จริงๆ ตั๋วเครื่องบินไม่จำเป็น ยังไม่ต้องจองก็ได้
    สำเนาบัตรประชาชน (ไทย)
    สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ (ไทย)
    ใบเปลี่ยนชื่อ (อังกฤษ) แปลเอง สำเนาถูกต้องเอง ดาวน์โหลดฟอร์มมาจาก http://www.consular.go.th/
    สำเนาหน้า Passport เล่มเก่าทุกเล่ม
    สำเนาหน้าวีซ่า UK ที่เคยได้รับ 2 ครั้งที่ผ่านมา
    สำเนาใน Passport ที่ถูกสแตมป์จากทุกประเทศที่เคยเดินทางเข้าออกทั้งหมด (เพื่อยืนยันว่าเราเคยเดินทางจริง)
    สำเนาทะเบียนรถยนต์ (ไทย) ไม่ได้แปล

ยิ้ม เมื่อไปถึงก่อนที่จะเข้าไปยื่นเอกสารด้านใน จะมีเจ้าหน้าที่ช่วยเรียงเอกสารก่อนอีกครั้ง เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องเรียงเอกสารค่ะ (ขอครั้งที่แล้วไม่มีเจ้าหน้าที่ด้านนอกช่วยเรียง เรียงผิดเรียงถูก เจ้าหน้าที่ด้านในที่ทำหน้าที่สแกนเอกสารต้องช่วยเรียงอีกครั้ง)

ยิ้ม เจ้าของกระทู้ยื่นวันที่ 4 Feb วันที่ 13 Feb ก็ได้อีเมล์แจ้งว่าผลออกแล้ว วันที่ 14 Feb ก็ได้รับวีซ่าทางไปรษณีย์แล้วค่ะ ได้วีซ่า C-Visit  6 เดือน (เสียค่าไปรษณีย์ 280 บาท)
ยิ้ม UK visa สามารถยื่นขอได้ล่วงหน้า 90 วัน โดยเริ่มนับจากวันที่เรากด submit ใบสมัครในระบบ (เจ้าของกระทู้ เคยขอล่วงหน้า 100 วัน ในตอนขอครั้งแรกเพราะเข้าใจผิดว่า ขอได้ล่วงหน้า 90 วัน นับจากวันที่เราไปยื่นเอกสาร ครั้งนั้นโชคดีได้วีซ่า แต่ตอนที่วีซ่าส่งมาที่บ้าน จะมีจดหมายปะหน้ามา 1 ฉบับว่า เราขอล่วงหน้าเกิน 90 วันนะ คร้งต่อไปขอล่วงหน้าได้แค่ 90 วัน ฮ่าๆๆ)

ยิ้ม เอกสารทุกฉบับ เขียน Certified true copy ทุกฉบับ

ขอให้ทุกคนโชคดีค่ะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่