อยากทราบความหมาย และความแตกต่างของคำเหล่านี้ครับ -ศีลธรรม -คุณธรรม -จริยธรรม

อยากทราบคำจำกัดความ / ความหมาย และความแตกต่างของคำเหล่านี้ครับ " -ศีลธรรม -คุณธรรม -จริยธรรม " เพราะเห็นคนทั่วไปใช้ปนกันมั่วไปหมด ทั้งๆที่มันน่าจะมีความหมายเฉพาะเจาะจงจริงๆ ไม่ใช่แค่มีไว้ใช้พ่วงเพื่อเขียนเป็นคำให้สวยหรู เวลาจะเขียนโครงการต่างๆ

ถ้าให้ดีอยากรบกวนให้ช่วยอธิบายแบบเข้าใจง่ายๆหน่อยครับ เอาแบบให้แจ่มแจ้งเลย เพราะ จขกท เองก็พอจะทราบแบบคร่าวๆ แต่พอไปหาความหมายจริงๆจรังๆ กลับได้คำตอบแบบกำกวม และครุมเครือ ทำให้ยิ่งงงกว่าเก่า เพราะแต่ละสำนัก แปลความหมาย ของ3คำนี้ ไม่เหมือนกันสักที่ เลยอยากทราบความแตกต่าง ของคำสามคำนี้แบบแจ่มแจ้งเลยครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่