มีใครที่ต้องผ่อนรถ ผ่อนบ้านแล้วเงินเดือนมีผลกระทบจากการระบาดของ covid-19บ้างคะ ทำอย่างไรกันดี

จขกท ได้รับผลกระทบเต็มๆค่ะ อยากทราบว่ามีใครที่เป็นเหมือนกันบ้างที่ต้องผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ให้เงินพ่อ แม่ต้องจ่ายบัตรต่างๆ มีfix costแต่รายรับหายฮวบ
   เห็นของบางธ.เค้ามีนโยบายจ่ายแต่ดอกเบี้ยด้วย มีใครได้ลองติดต่อแบงค์บ้างมั้ย หรือใครมีวิธีอะไรดีๆบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 39
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ไม่มีใครจะรู้ได้ว่าเหตุการณ์นี้จะเกิด
ไม่ว่าจะเตรียมตัวหรือไม่เตรียมตัว ไม่มีใครผิด

ต้องมีสติก่อน
อันดับแรก ลดรายจ่ายให้มากสุดก่อน หนี้สินอันไหนที่ขอประนีประนอมได้ก็ลองติดต่อธนาคารดูนะคะ
พยายามหารายได้อื่นเสริมเท่าที่ทำได้

อดทนค่ะ ไม่นานช่วงเวลาเหล่านี้จะผ่านไป
เราจะผ่านพ้นไปด้วยกันค่ะ เชื่อว่านที่ได้รับผลกระทบเกือบทุกคน มากน้อยต่างกันค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 19
ทำไมผมอ่านบางคอมเม้นต์แล้วรู้สึกรำคาญวะ จขก เขากำลังลำบาก มาขอความช่วยเหลือ แทนที่จะแนะนำเขาดีๆ หรือถ้าไม่มีอะไรแนะนำก็แทนที่จะให้กำลังใจเขา แต่บางคอมเม้นต์เสรือกไปซ้ำเติมเขาซะงั้น

บางเม้นต์ก็ว่างจัด มาโชว์เหนือ ว่าตัวเองไม่กระทบ คือ ไม่กระทบก็ไม่ต้องบอกก็ได้ป่ะ จขก เขาจะยิ่งวิตกหนักกว่าเดิม

เรื่องบางเรื่อง ถ้ามันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น แต่ตรงกันข้ามมันกลับจะทำให้แย่ลง บางทีไม่ต้องพูดออกมาก็ได้นะ รู้ว่าเก่ง รู้ว่ารวย แต่ถ้าไม่คิดจะช่วยอะไรเขา เงียบๆไปบ้างก็ได้
ความคิดเห็นที่ 5
เค้าถึงต้องมีเงินเก็บ 6 เดือนกัน ก็เพราะอย่างนี้แหละครับ
ความคิดเห็นที่ 10
สวัสดีค่ะ คุณสมาชิกหมายเลข 2772832
หากเป็นลูกค้าของธอส.แล้วได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) โดยได้รับผลกระทบต่อรายได้ต่อเดือนของผู้กู้ หากธนาคารตรวจสอบแล้วว่าลูกค้าได้รับผลกระทบจริง ก็สามารถใช้มาตรการช่วยเหลือลูกค้าผู้ที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ลดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้และเงินงวดผ่อนชำระได้ค่ะ

โดยสามารถยื่นคำร้องได้ที่ธอส.ทุกสาขาทั่วประเทศ http://bit.ly/2MkPK64
*กรณีลูกค้าเลขที่บัญชีเงินกู้เป็นของสาขาในภูมิภาคและมายื่นคำข้อที่ธอส.สำนักงานใหญ่ ให้ยื่นได้ที่เคาน์เตอร์สินเชื่อสาขาภูมิภาค อาคาร 2 ชั้น 2 หมายเลข 14-18
ความคิดเห็นที่ 25
ของเรามีแต่ประสบการณ์ เมื่อไม่กี่ปีก่อนมาเล่าให้ฟังค่ะ
เงินเดือนเดิม 100K+
มีปัญหาถูกลดเงินเดือน 4 เดือน ในช่วงเดือน พ.ย.-ก.พ.
เหลือเดือนละ 30K
ใน 30K*4 เดือน มีค่าใช้จ่ายคือ
บ้าน 44K
ส่วนกลาง 20K
ประกันรายปี 80K
พ่อแม่ 4 เดือน 20K
กองทุนสำรอง+ปกส 8K
น้ำ ไฟ มือถือ เน็ตบ้าน 12K
กิน อยู่ เดินทาง
บัตรเครดิต (เดือนหนึ่งหลัก 20K) ผ่อนต่าง ๆ
ไม่พอรายจ่ายสักเดือน ฝืดมาก

เราก็ลดค่าใช่จ่าย
ลดโปรมือถือ เล่นเน็ตนอกบ้านช้ามาก ๆ ไม่เป็นไร
ลดค่าซักรีด กิน อยู่ประหยัด
เดินไป-กลับทำงานก็มีนะคะ เสียเวลาแทนเงินไป
ขายกระเป๋า เสื้อผ้า เครื่องสำอาง ใด ๆ ที่ไม่ใช้

เงินที่หยิบยืม
-ยืมที่บ้าน 35K ผ่อนคืนเดือนละ 5K
-LTF 200K ถอนมาหมุนเวียน จัดการชีวิต
เก็บเงินใหม่จนถึงตอนนี้ (ผ่านมาเป็นปี)
ก็ยังได้แค่ 100K เริ่มต้นกันใหม่กันหมดเลย

เราคิดว่าถ้ายกตัวอย่างจากเรา ใน 4 เดือน
ควรต้องหาเงินให้ได้อย่างน้อย
2.5 เท่า ของเงินเดือน
มาทำให้สภาพคล่องพออยู่ได้ค่ะ

นี่ก็พยายามจะมีเงินพร้อมใช้
ให้ได้สำหรับสัก 1 ปี เผื่ออะไรไม่แน่นอนอีกค่ะ
(อืมหน้ามืด แต่พอเจอเรื่องนั้นมาแล้ว รู้ว่าเรามีหน้าที่ต้องทำให้ได้ค่ะ)

ตอนนี้เงินเดือนโอเคขึ้นแล้ว
แต่สภาพจิตใจไม่โอเค หวาดหวั่นมาก
ใช้จ่ายอะไรไม่ลงเลยค่ะ ไม่รู้จะต้องเจออะไรอีก

กลจ ให้เจ้าของกระทู้นะคะ
ความคิดเห็นที่ 2
ผมเคยบอกไว้นานแล้วว่า ไม่ควรก่อหนี้เกิน 25-30% (หนี้รวมทุกอย่าง) ราวๆ นี้ ของรายได้  และต้องมีเงินเก็บอีกสัก 10% ของรายได้เป็นอย่างน้อย เพราะเวลาถูกลดเงินเดือนลงครึ่งนึง ก็ยังไม่มีผลกระทบต่อการชำระหนี้ แต่ถ้าก่อหนี้สูงกว่านี้ เวลาถูกลดเงินเดือน หรือตกงาน หรือรายได้จากกิจการลดลง ปัญหาจะเกิด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่