อัพเดทข่าวไวรัสในยุโรปครับ

เน้นที่อิตาลีนะครับ
https://www.bbc.com/news/world-europe-51638095

วันนี้เชื้อแพร่ไปแทบทุกประเทศที่ชายแดนติดอิตาลีแล้ว

ส่วนที่อิตาลีเองพื้นที่เฝ้าระวังก็แทบจะทุกแคว้นทางเหนือแล้ว

ส่วนตัวผมมีทริป อิตาลี 17 วัน ช่วงสงกรานต์ยกเลิกไปเรียบร้อยแล้ว
เพราะทั้งทัสคานี่ อิมิเลีย-โรมาเนีย ลอมบาดีเชื้อระบาดหมด
ไม่ได้กลัวติดเชื้อครับ แต่กลัวกลับมาแล้วต้องโดนกักโรค มีผลกับงานอีก

อิตาลีอาการน่าวิตกเพราะเค้ายังหา "Patient Zero"  หรือคนที่นำเชื้อเข้ามาในประเทศคนแรกไม่เจอ
มันเลยกักโรคลำบาก กว่าจะรู้คือมีคนตายแล้ว ซึ่งแปลว่าติดเชื้อมา 1-2 อาทิตย์แล้ว

ใครอยากวัดใจก็ต้องตามข่าวเอาเองครับ มาถามในพันทิปว่า
เดือนหน้า หรือสงกรานต์จะไปได้ไหมไม่มีใครตอบได้หรอกครับ ที่มาตอบก็เดาทั้งนั้น...
เพราะเมื่อ 1-2 อาทิตย์ก่อนก็คงไม่มีใครคาดว่าอิตาลีจะมีเชื้อระบาดขนาดนี้ 
ซึ่งอีก 2-3 อาทิตย์จากนี้จะดีขึ้นหรือแย่ลง ก็ต้องลุ้นไป
อาทิตย์ที่แล้วผมยังคิดว่าสบายๆไปได้ไม่มีปัญหาอยู่เหมือนกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่