ข้อห้ามการแต่งกายไปทำบุญวัดราชบพิธฯ ๒๙ ก.พ. ๖๓

สวัสดีครับ

เนื่องจากเพื่อนได้ชวนผมไปทำบุญที่วัดราชบพิธฯ วันเสาร์ที่ ๒๙ ก.พ. ที่จะถึงนี้ และทราบมาว่า สมเด็จพระสังฆราชจะเสด็จมาเป็นองค์ประธานในวันเสาร์นั้นเป็นปกติ โดยที่ผมจะไปร่วมทำบุญ ไม่ได้เข้าเฝ้าเป็นกรณีพิเศษ จึงอยากทราบว่า หากจะไปทำบุญที่วัดราชบพิธฯ หรือไปเที่ยวชมวัด จะมีข้อห้ามในการแต่งกายอย่างไรบ้าง เช่น สามารถใส่เสื้อยืดสีขาวได้หรือไม่ หรือต้องเป็นเสื้อนืดคอปก (โปโล) หรือต้องเสื้อเชิ้ตเท่านั้น จำเป็นจะต้องสีขาวล้วนเท่านั้นหรือไม่ ควรงดใส่กางเกงยีนส์หรือไม่ สามารถใส่ผ้าชิโนแทนได้ไหม ฯลฯ

รบกวนสอบถามเท่านี้ครับ 

ที่สอบถามเพราะเคยไปพระอารามหลวงที่อื่น ๆ โดยใส่ชุดสุภาพ แต่เป็นเสื้อยืดขาว (หรือสีอื่น ๆ) กางเกงยีนส์ และรองเท้าหุ้มส้น แต่ว่าวัดนี้เป็นที่ประทับของสมเด็จพระสังฆราช และมีสุสานหลวง จึงไม่มั่นใจว่าชุดสุภาพแบบที่เคยใส่ทั่วไป จะมีข้อห้ามอะไรเพิ่มหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่