ทำไมคนไทย สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์

ทำไมคนไทย สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์
เนื่องจากเห็นข่าวเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  https://www.youtube.com/watch?v=qJspGXXsSmM (ในyoutubeมีหลายคลิปครับ ข่าวของไทยrat)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เป็นเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ ตุ๊กตาตัวเงินตัวทอง ที่เอามาทำช่อดอกไม้  โดยคนขายนำของก๊อปละเมิดลิขสิทธิ์ มาดัดแปลงแล้วขายต่อ 

แต่ประเด็นที่ผมสนใจคือ ช่องคอมเม้นของข่าวๆนี้ครับ (ไม่ขอพูดเรื่องแม่ค้าที่นำมาดัดแปลง) เรื่องจากเห็นว่าคนไทยส่วยใหญ่เลย (95%ในคอมเม้นได้) ได้ทำการด่า, สาปแช่ง , ประนามเจ้าของลิขสิทธิ์ พูดเสียๆหายๆไปในทางที่แย่มากๆ  เปรียบเทียบคนถือลิขสิทธิ์ว่าหน้าตาเหมือนสินค้าเลยทีเดียว  ผมเห็นแล้วโมโห+หดหู่มากๆ

ซึ่งจากที่หาข้อมูล สินค้าตัวนี่ ร้านที่ออกแบบเจ้าแรก(ร้านคนไทยกันเองนี่แล) ได้จดลิขสิทธิ์ไปเรียบร้อยหลายปีแล้วด้วย  

ผมเห็นหลายคอมเม้นเลย ที่ถามว่าของจริงได้จดลิขสิทธิ์แล้วรึเปล่า  ซึ่งคุณลองแค่ เซิท กูเกิ้ลง่ายๆ ข้อมูลก็ขึ้นมาแล้ว 

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมหลายๆคนคิดว่า เมื่อไม่ได้จ่ายเงินค่าลิขสิทธ์แล้วต้องหยวนๆกันได้ ด้วยประโยคสุดฮิต "คนไทยด้วยกันเอง".........
แต่ทั้งที่คนออกแบบเจ้าของลิขสิทธิ์ก็คนไทยเหมือนกัน ความใส่ในในการเคารพสิทธิ์หายไปไหนกันหมด 
เคสนี้ไม่เหมือนกับดราม่ากระทงนะครับ แตกต่างกันโดยซิ่นเชิงเลย

คนเราก็ห้ามกันไม่ได้หรอกที่จะซื้อของก๊อป เพราะราคาถูกกว่า  แต่ไม่ใช่สนับสนุนให้ซื้อของก๊อปแล้วด่าของมีลิขสิทธิ์แบบนี้  ตรรกะสังคมเราเป็นอะไรกันหมดแล้ว + เห็นหน้าตาคนขายสำคัญกว่าความถูกต้องของสินค้าอีก

ในฐานะผมคนหนึ่งที่ออกแบบดีไซด์วาดรูปเพื่อเลี้ยงชีพแล้ว  เห็นคนสนับสนุนผลงานที่โดนก๊อปปี้แล้วสะเทือนใจมากๆเลยครับ ว่าเราต้องอยู่กับสังคมแบบนี้จริงๆหรอ 

คนอื่นดูข่าวนี้แล้วมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เราจะทำอะไรเพื่อเยียวยาให้สังคมดีขึ้นได้ไม๊

ปล. อันนี้เป็นกระทู้แรกของผมเลย มีอะไรผิดพลาดประการได้ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
อารมณ์กำลังคุกรุ่น ยังไม่มอดไฟโมโหเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่