ติดบัวพื้น ต้องทาสีผนังหรือไม่

เรากำลังรีโนเวทบ้าน ตอนนี้ช่างทาสีผนังใกล้เสร็จแล้ว และจะติดบัวพื้น เป็นบัว pvc  แต่ช่างไม่ได้ทาสีบริเวณรอยต่อระหว่างผนังกับพื้น และมีรอยขรุขระบ้าง ตามรูปค่ะ  เขาตั้งใจจะเว้นไว้เพราะถ้าทาสีจะติดกาวตะปูได้ไม่แน่นหรือเปล่า  หรือเป็นเพราะช่างขี้เกียจทา  การทาหรือไม่ทาสีมีผลอะไรมั้ยคะ อยากขอคำปรึกษา จะได้ไปคุยกับช่างถูกค่ะ

ส่วนชั้นล่างเป็นพื้นแกรนิตโต้  ไม้บัวเฌอร่า รุ่นโมเดิร์น  ต้องทาสีตรงรอยต่อระหว่างผนังกับพื้นหรือไม่ (ช่างเว้นไว้เหมือนกัน) และต้องใช้สีแบบไหนทาบัวคะ   

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่