ไททานิค ตอนที่ Murdoch สั่งหักขวาเต็มตัวทำไมคนคุมพวงมาลัยหันไปทางซ้ายครับ

Murdoch: หักขวาเต็มตัว (hard to starboard)  เเสดงว่าถ้าจะหักซ้ายเต็มตัวก็ต้องหันพวงมาลัยไปทางซ้ายหรอครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไททานิค ตอนที่ Murdoch สั่งหักขวาเต็มตัวทำไมคนคุมพวงมาลัยหันไปทางซ้ายครับ

หลายท่านอาจคิดว่าเป็นความผิดพลาดของหนังนะครับ  แต่ความจริงแล้วมันคือรูปแบบการสั่งเลี้ยวของเรือในสมัยนั้น
เป็นรูปแบบที่เริ่มแพร่หลายมาจากวงการเดินเรือของอังกฤษ

คลิปในหนัง Titanic ...... "Hard a starboard"  เลื่อนไปที่เวลา 0:40 ครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ต่อมาในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ 1  ทางทหารเรืออเมริกันได้เปลี่ยนรูปแบบการสั่งเลี้ยวเรือ
โดยอ้างอิงไปที่ทิศหางเสือ และ หัวเรือ  และได้กำหนดให้สั่งระบุไปเป็น "องศา" ด้วย (5 - 30 องศา)
และใช้กันมาทั่วโลกจนปัจจุบันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่