ทีมไทยไม่มีสักยภาพที่จะปั้นนักกีฬาโหดๆ บ้างเลยหรอค่ะ

คือไม่ได้คลาดหวังไห้ปั้นตัวโหดๆ แบบจู บอส โกนูนะค่ะ
ด้วยกรรมพันธ์คนไทยคงจะหาคนตัวสูงคล่องๆ แบบนั้นยาก
เอาแบบเฮอร์บอส แบบแนต หรือแบบซาโอริ แบบนี้หาไมาได้จริงๆ หรอค่ะ
ปัญหาดั้นว่า โค้สปิดกั้น ตีกรอบเด็กจนเกินไป
มีความเชื่อว่า เด็กจะต้องนอบน้อม เชื่อฟัง อยู่ไนลู่ทาง
เด็กคนไหน ที่กล้าฉีกตัวเอง มั่นไจมากๆ ถูกมองว่าก้าวร้าว
เราเลยได้เด็กที่มีปัญหาเรื่องจิตไจมาตลอด
เจอสถานการณ์กดดัน ก็ไม่กล้าสู้ 
เราควรเลือกเด็กที่กล้าจะคิด มีจุดยืนของตัวเองมสบ้างหรือเปล่า
หาตรงกลางไห้เจอ ไม่ไช่เอะอะ ไปตีกรอบซะหมด
ว่าไหมค่ะ เพื่อนๆ วงการกีฬาก็ต้องหา empower หา fighter ค่ะ หมดยุคนางงามยุคทรัมป์
ต้องหาคน sassy หาคน bitchy แบบยุคป้าพอลล่ามาสู้กับชาติอื่นบ้าง
ถ้ายังแบกป้าๆ ไปคัด OG2024 ก็คงต้องรอดูหนังเรื่องเดิมฉายซ้ำนะค่ะ
จะเอาเด็กที่เบสิคดีมาเลย มันก็น้อยสิค่ะ ไม่มีวิธีพัฒนาเลยหรอ
เมื่อก่อนแม่กิสสส คือบอลแรกพินาสมาก โค้สโจ้แก่ทำย่างไง ทำไมแม่ถึงรับบอลแรกได้ ขุดได้ แปลว่ามันพัฒนาได้ของงี้
เอาจริง ดาว ออม หรือแม้แต่แม่กิสสส คนพวกนี้คือไฟต์เตอร์ ทำไหมไม่รอดไนทีมชาติ เพราะเด็ก หรือเพราะระบบ conservative ของทีมชาติ
สุทัตตา เบสิคดีมาก ทำไม่ไมมีแม้แต่ชื่อเข้าแคมส์
แอฟ ทั้งสูง ทั้งแข็งแรง ทำไมไปต่อไม่ได้
งงค่ะ แล้วอย่ามาบอกว่าเด็กมีปัญหา ถ้าระบบมันไม่สามารถดึงเด็กเก่งๆ มาได้ ดั้นว่าเป็นปัญหาที่ระบบนะค่ะ 
ควรแก้ตรงนั้น ไม่ไช่จะรอคนมีไจมาอย่างเดี่ยว
ยุคสมัยนี้ เงินก็ต้องมี ผัวก็อยากได้ สงกรานต์ก็อยากเล่นค่ะ
ทีมชาติต้องลดหย่อนบ้างเรื่องบ้างนะค่ะ 
ต้องหาคนที่พร้อมตบค่ะ ไม่ไช่เอาแต่คนที่เซ็นซิทีฟ
พอกดดันๆ น้ำตาไหล แบบนี้มันก็สู้ไครเขาไม่ได้อยู่ดีนะค่ะ 
ฝากไว้ไห้คิด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่