รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ กฏหมายภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างฉบับใหม่ครับ

1. รายได้ที่เกิดจากการใช้เช่าบ้านหรือที่ดิน ที่เกิดในปี 2562 ต้องเสียภาษี โดยใช้ระเบียบของกฏหมายภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างฉบับใหม่ หรือเสียตามภาษีโรงเรือนและที่ดินฉบับเดิมครับ

2. หลังกฏหมายภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างฉบับใหม่มีผลบังคับใช้แล้ว เรายังต้องเสียภาษีรายได้ให้เช่าอสังหาริมทรัพย์ 40(5) ให้แก่กรมสรรพากรอีกหรือไม่ครับ

3. ในกรณีบ้านเช่าหรือห้องแถว ถ้าในช่วงที่ไม่มีคนเช่าเลยจะถือว่าเป็นกลุ่มบ้านหลังที่ 2 หรือว่าถือว่าเป็นกลุ่มอื่น ๆ (พานิชยกรรม) ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่