ไฟไม่มาเครื่องหยอดเหรียญ

สวัสดีครับ ช่างผู้ชำนาญทุกท่าน

ผมไม่มีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์เท่าไหร่
แต่พอดีตู้กดน้ำหยอดเหรียญที่บ้านขึ้นสถานะไม่พร้อมใช้งาน(ไฟแดง)
ใจก็อยากจะโทรเรียกช่างให้มาซ่อม
แต่ครั้งที่แล้ว โดนไปเกือบ 3 พัน
เปลี่ยนแค่ตัวรับเหรียญ
วันนี้เพิ่งมารู้ราคาว่า 600 กว่าบาท

ตอนนี้เครื่องใช้ไม่ได้อีกแล้ว เลยลองแกะมาดูบอร์ด ปรากฏว่า ไฟไปเลี้ยงตัวหยอดเหรียญไม่พอหรือป่าว
1.ผมเช็คไฟ220Vac มาหม้อแปลงไฟ ไฟออก 11Vac
2.ผมเช็คไฟช่องเสียบขาออก
(จากบอร์ด)ไปตัวหยอดเหรียญ ปรากฎว่าไฟมา 2-3 Vdc
3.ผมเลยถอด ไดโอดบริจ มาดูมันก็ไม่เสีย

ตอนนี้หมดหนทาง ว่าอาจจะต้องเสียค่าซ่อมอีกแล้วครับ

ท่านใดมีความรู้ เกี่ยวกับบอร์ด ระบบตู้กดน้ำ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่