หลักการ VI

กระทู้คำถาม
เวลาได้หุ้นซักตัว ถัาสมมติ ราคาหุ้นขึ้น กำไรในพอร์ตเป็นบวก หลักการของ VI จะขายไหมครับ หรือสนแค่กำไรที่เป็นปันผลก็พอ ไม่ต้องสนใจใน capital gain

คือผมถือหุ้นอยู่ จากที่บวก มากกว่าต้นทุนเฉลี่ย แต่ไม่ยอมขาย ตอนแรกเอะใจจะขายดีมั้ย ทำกำไรก่อนแล้วค่อยเก็บใหม่ แต่อีกใจกลัวจะขายหมู (ขายแล้วมันขึ้นอีก) สุดท้ายไม่ได้ขาย พลิกจากบวกกลายเป็น
ลบเลย รู้สึกเสียดาย รู้งี้ทำไมไม่ขายไปตอนนั้น ผมยึดถือหลักการ vi แต่คงยังไม่หนักแน่นพอในอุดมการณ์

หลักการ vi ต้องจดจำมีอะไรบ้างครับ ผมอยากเด็ดขาดกับความคิดตัวเอง ช่วยเตือนสติผมที
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่