จ่ายเงินทำสัญญาซื้อที่ดิน แต่อีกคนไม่ยอมไปโอน จะทำอย่างไรดีครับ

เนื่องจาก ทางแม่ได้ทำการจ่ายเงินค่าที่ 200,000 บาทแล้วในสัญญา ระบุจะโอนให้วันที่ 17 ธ.ค.62 แต่นี้ก็เลยมานานเเล้วครับ แล้วที่นี้ทางคนขาย ไม่ยอมโอนให้แต่อยากจะได้เงินเพิ่มอีก 90,000 บาท ผมเลยบอกแม่ว่ายกเลิกขอเงินคืนได้ไหม 
สรุป คือ
1.ผมยกเลิกสัญญาแล้วขอเงินคืนกับผู้ขายได้ไหมครับ
2. ถ้าทางผู้ขายไม่ยอมคืนเงิน แล้วบ่ายเบี่ยงให้จ่ายเงินเพิ่มถึงจะโอน ผมต้องทำอย่างไงดีครับ
รบกวนผู้รู้มาตอบ คำถามผมหน่อยครับ ตอนนี้ทางแม่เครียดมากเลยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เรียน สมาชิกหมายเลข 5690295
ขอแจ้งข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
1. ฝ่ายที่ผิดสัญญาไม่ยอมโอนที่ดิน มารดามิสิทธิ์กำหนดระยะเวลาตามสมควรและบอกกล่าวให้อีกฝ่ายทำการโอนที่ดินให้ หากอีกฝ่ายไม่โอนที่ดินให้จึงสามารถยกเลิกสัญญาได้และจะต้องคืนเงินที่จ่ายไปให้มารดา
2. หากฝ่ายผู้ขายไม่ยอมคืนเงินให้ สามารถยื่นฟ้องคดีต่อศาลเพื่อเรียกเงินจำนวนดังกล่าวคืนได้ ( กรณีการจ่ายเงินเพิ่มฝ่ายมารดาไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินเพิ่ม เพราะต้องยึดตามสัญญาที่ได้มีการทำตั้งแต่แรก )
Naphichol
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่