ซากุระเมืองไทย ปีนี้มาไวจัง รีบไปดูกันให้ทันนะครับ

ที่นี่คือยอดดอยสุเทพ ภูเขาหลังคาของเมืองเชียงใหม่ วันนี้ตื่นเช้าขึ้นไปดูดอกนางพญาเสือโคร่ง หรือซากุระเมืองไทย ดอกไม้อะไรช่างเดาใจยากเหลือเกิน ช่วงอากาศหนาวที่ผ่านมาพอจะคาดเดาได้ว่าปีนี้ชมพูทั้งดอยแน่ๆ แต่แล้วฝนก็ตก ตกมาในความหนาวต้นปี ซากุระเมืองไทยงง...รีบออกดอกและผลิใบตามมาติดๆ นั่นหมายถึงอีกไม่กี่วันดอกจะร่วงไปหมดกลายเป็นใบไม้อ่อนเต็มต้น...เพราะฉะนั้น จะมาก็รีบมา นะจ๊ะ  

ผมขึ้นดอยมาจากเมือง ตอน 6.00 โดยรถเครื่อง ใช้เวลาขี่ขึ้นมา 1  ชั่วโมงนิดๆ ด้วยถนนทางดำ และทางที่แคบลงๆ บนยอดดอยปุย มีขรุขระปลายทางเล็กน้อย และรถราที่เริ่มจะสวนกัน ขับยากในทางแคบ
รูปทั้งหมดนี้ถ่ายระหว่าง 7.30 น. - 10.30 น. ของเช้าวันที่ 3 มกราคม 2563
สถานที่ สถานีวิจัยและศูนย์ฝึกอบรมเกษตรที่สูงขุนช่างเคี่ยน และ บ้านม้งขุนช่างเคี่ยน

เห็นที่ลานกางเต็นท์เพื่อนๆ มานอนค้างกันเต็มเลย
ใครไปทันมาลงรูปกันได้นะครับ

https://www.facebook.com/gorgaituengon/
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่