ว่าเรื่องมรดกลูกคนโตกับลูกคนเล็กใครจะได้มรดกในทางกฏหมาย

สวัสดีนะครับผู้อ่านทุกท่าน
     คือเราอยากรู้ว่าพ่อแม่มีสิทธิ์ให้ใครได้มากกว่ากันในวันที่เขาจะยกมรดกให้ในอนาคต เราป็นลูกคนเล็กเป็นทอมส่วนพี่เราเป็นผู้ชายทำงานมีเงินเดือนแล้วก็มีเมียแต่อยู่บ้านดียวกัน  แม่บอกว่าถ้าเราเรียนจบมีเงินจะให้เรามาต่อเติมบ้าน (เราคิดนะว่าทำไมไม่ให้พี่ช่วยต่อติมบ้านตอนนี้มันก็มีเงินเดือนจะรอราทำไม) ถ้าเรามีเงินมาต่อเติมบ้าน  แล้วบ้านมีสิทธิ์ของเรามั้ยถ้าแบ่งเราจะยกรถยนต์ให้พี่ ถ้าเรามีเงินเดือนดีซื้อบ้านเซ่าที่ทำงานต่างจังหวัดนี้ละ แล้วบ้านจะตกเป็นของพี่มั้ย เรากลัวว่าจะไม่ได้ไรเลยในอนาคตกลัวหาเงินมาต่อเติมบ้านแถมตายไม่ได้เลย  พอจะมีกฏหมายแบบแฟร์ๆให้ทั้งคู่มั้ยครับ  จะศึกษาไว้ใช้ในอนาคตนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่