อยากสอบถามผู้ที่เคยเรียน Pathway ของอเมริกา

สวัสดีค่ะ จขกท มีแพลนจะไปเรียนต่อ อเมริกาภายในปี 2020 นี้แล้ว แต่ประเด็นคือ IELTS ไม่ถึงเกณฑ์
จขกท ได้ overall 6.0 ทุกพาร์ทไม่ต่ำกว่า 5.5 จบเกรดเฉลี่ย 3.5 วิศวะเคมี มีแค่คะแนน GRE 303 (verbal 140+quan 160 + writting 3)
อยากจะศึกษาต่อทางด้าน Finance ค่ะ พอดีเห็นว่ามี Pathway ของ Illinois institute of Technology ซึ่งทางด้านเอเจนซี่บอกว่า
แค่เข้าไปเรียนแล้วสอบของทางมหาลัยให้ผ่านเกณฑ์ ก็จะสามารถเข้าได้เลย แต่ จขกทเคยลองอ่านมา บางคนบอกยากมาก
(ทางเอเจนซี่บอกมาว่า ส่วนใหญ่ก็ผ่านหมด) เลยอยากจะทราบจากคนที่มีประสบการณ์ตรงว่าที่จริงแล้วมันเป็นยังไงกันแน่ 
อีกที่คือ North Easter (Boston) ค่ะ ที่มี Pathway เหมือนกัน

อีกคำถามค่ะ คือจะมีเวลาเหลือประมาณ 3 เดือน ระหว่างอัพ คะแนน IELTS ให้ผ่านเกณฑ์ กับสอบ GMAT อันไหน
จะมีโอกาสเข้ามหาลัยดีๆ ได้มากกว่ากันคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่