The sound of music มนตร์รักเพลงสวรรค์ คุณชอบฉากไหนมากสุด (อาจมี Spoil คนไม่เคยดูอย่าเพิ่งอ่านนะครับ)

กระทู้นี้มาทุกปี แต่ผมยังไม่เคยตั้ง ขอตั้งด้วยคนนะครับ  เผื่อใครยังไม่เคยแสดงความคิดเห็น

ผมดูหนังเรื่องนี้ครั้งแรกตอนอายุ 15 ผมชอบมากๆเลยครับ  

ผมยังจำได้ว่าผมชอบ พี่สาวคนโต แสดงโดย ชาร์เมียน คาร์  เล่นเป็น ลีเซิลส์ วอน แทรปป์    มากเลย  (เธอเสียชีวิตไปแล้ว)

แต่ผมได้ดูที่เธอสัมภาษณ์ตอนมีอายุแล้วว่าในระหว่างที่ถ่ายทำหนังเรื่องนี้เธอชอบ  คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์  (คนเล่นเป็นพ่อ) มากเลย 555 ประมาณว่าหล่อ

พอเมื่อปีที่แล้วผมได้กลับมาดูอีก  โอ้ผมชอบฉาก ที่พระเอก ร้องเพลง Edelweiss   ในงานแสดงคอนเสิร์ตมากเลย เค้าร้องต่อไม่ไหวเพราะสะเทือนใจและจะร้องไห้

แต่นางเอกมาช่วยร้องต่อ  และทุกคนในงานก็ร้องเพลงนี้ร่วมกันมันซึ้งมากเลยครับ

ผมไม่แน่ใจในความเข้าใจในฉากนี้มากนัก แต่ผมคิดว่า เค้าสะเทือนใจที่เกิดสงครามและนาซีมาบังคับให้บ้านเมืองเค้าต้องทำโน้นทำนี่ มันไม่เหมือนเดิม

และเพลง Edelweiss เป็นเพลงที่ทุกคนร้องได้และทำให้นึกถึงบ้านเมืองของตน

ผมเพิ่งทราบว่าครบรอบ 50 ปีของเรื่องนี้ไปแล้ว แต่จู่ๆผมก็อยากได้แผ่นแท้ซักแผ่น  และอยากดูอีกซักรอบ

ผมจึงนึกถึงร้าน DVD ลิโด้ที่สยามและก็ไม่ผิดหวังร้านมีเรื่องนี้จริงๆด้วยเค้าบอกว่ามันแพงหน่อยนะครับ แต่ผมก็ซื้อมาราคา 259 บาท

มี 2 แผ่นครับอีกแผ่นนึงเป็นเบื้องหลัง  และแน่นอนผมดูอีกรอบก็ชอบฉากเดิมครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่