ถูกบริษัททวงหนี้ JMT โทรมาคาดคั้นทวงหนี้ ทั้งที่ไม่เคยเป็นหนี้ เค้าไปขุดข้อมูลส่วนตัวเรามาได้ยังไง?

วันนี้มีสายจากเบอร์ที่ไม่รู้จัก บอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่ JMT โทรมาคาดคั้นทวงหนี้ ทั้งที่ไม่เคยเป็นหนี้อะไร
เขาโทรมาถามหาคนชื่ออื่น ที่นามสกุลเดียวกับผม ซึ่งผมไม่เคยได้ยิน (นามสกุลโหล ๆ ทั้งประเทศคงมีเยอะ)
เหมือนพยายามจะคาดคั้นให้ผมยอมรับว่าเป็นคนเดียวกันแล้วผมเปลี่ยนชื่อหนีหนี้ใช่ไหม?
เขารู้หมดทั้งที่อยู่บ้านต่างจังหวัด ชื่อแม่ ชื่อพ่อที่เสียไปแล้ว ฯลฯ เหมือนกับมีทะเบียนบ้านเราอยู่ในมือ

ถามว่าหนี้อะไร? เขาบอกหนี้บัตรเครดิตไทยพาณิชย์แต่ไม่ยอมบอกยอด
ผมมีบัตรเครดิตไทยพาณิชย์ก็จริง แต่จ่ายครบจ่ายตรงตลอดตั้งแต่เรียนจบมาเป็นสิบปีไม่เคยจ่ายช้าสักครั้ง เขาก็ไม่เชื่อ บอกว่าข้อมูลผมตรงกับหน้าจอเขา
พอถามว่าเขาไปได้ข้อมูลส่วนตัวผมลึกขนาดนี้มาได้ยังไง เขาบอกว่าได้มาจาก True (แบบนี้ก็ได้เหรอ? กับ True ผมก็มีแค่เบอร์มือถือเติมเงินที่ลงทะเบียนไว้ ไม่เคยติดหนี้อะไร)
แต่ผมไม่เชื่อเท่าไหร่ ค่ายมือถือคงไม่เก็บข้อมูลลูกค้าไว้เยอะและลึกขนาดนี้หรอก
ผมว่าเขาต้องเอาสำเนาบัตรประชาชนผมไปแอบใช้กำลังภายในค้นทะเบียนราษฎร์มาแน่ ๆ (มันทำได้ด้วยเหรอ น่าจะผิดกฎหมายไม่ใช่เหรอ)
แล้วไปเอาสำเนาบัตรฯผม หรือเบอร์มือถือผมมาจากไหน?

JMT ไม่ใช่สำนักงานกฎหมายรับทวงหนี้เล็ก ๆ แต่เป็นบริษัทมหาชนขนาดใหญ่ ทวงหนี้คนแบบเหวี่ยงแหหาคนนามสกุลเหมือนไปเรื่อย ๆ ค้นข้อมูลส่วนตัวคนที่ไม่เกี่ยวข้องแบบไม่น่าจะถูกกฎหมาย แบบนี้ได้ด้วยเหรอ? 

สุดท้ายเขายอมวางสายไปหลังจากผมดุไปชุดใหญ่เรื่องที่แอบค้นข้อมูลคนอื่น แถมบอกว่าไปเอามาจากค่ายมือถือ
ผมรู้สึกไม่ปลอดภัยเลยถึงจะยังไม่มีความเสียหายเกิดขึ้น แต่ถ้าเขาทำได้ขนาดนี้ ต่อไปใครจะรู้
นี่ไม่รู้ว่าจะเชื่อและหยุดโทรมารบกวนเรื่อย ๆ แบบที่คนอื่นโดนหรือเปล่า

ผมควรไปร้องเรียนหน่วยงานไหนไหม?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่