ขอถามเรื่องภาษีที่ดินหน่อยครับ (อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ)

คือผมเองเพิ่งมีคอนโดหลังแรก
อยู่อาศัยเองครับ และได้รับเอกสารแจ้งว่าเป็นที่อยู่อาศัยประเภทอื่นๆ
มีความสงสัยและคำถามดังนี้ครับผม

1. แบบนี้ผมต้องไปแก้ประเภทจาก อื่นๆ เป็นเพื่ออยู่อาศัยไหมครับ?

2. แล้วถ้าผมอยากแจ้งเป็นอยู่อาศัยแต่ไม่อยากย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้าน
    ต้องเสียภาษีล้านละประมาน 200 ใช่ไหมครับ?

3. แล้ววันไปเขตผมต้องเอาทะเบียนบ้านเล่มปัจจุบัน (แม่เป็นเจ้าของบ้าน ผมเป็นผู้อยู่อาศัย) 
    และเอกสารแจ้งเสียภาษีที่ได้รับไปด้วยไหมครับ? พอดีผมอยู่คอนโดแล้ว กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง
    เอกสารส่งไปที่บ้าน ขี้เกียจกลับไปเอาครับ แหะๆ

4. แล้วที่บอกว่าหลังแรกได้รับการยกเว้น กรณีผมนี่ได้รับการยกเว้นใช่ไหมครับ
    แต่ก็ควรไปแก้ไขจากประเภท อื่นๆ เป็น เพื่ออยู่อาศัยอยู่ดีใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับผม 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่