ถามเรื่องภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างหน่อยครับ เริ่มงงแล้วครับ ว่ามันยังไง รายละเอียดด้านใน

เรื่องเป็นดังนี้ครับ
บ้านที่อยู่ปัจจุบันเป็นบ้านที่อยู่มา  60ปีแล้ว  ตอนแรกที่อยู่  พ่อผมเซ้งมา ประมาณ 30 ปี ก็อยู่มาจนหมดสัญญาเซ้ง
เจ้าของก็เปลี่ยนเป็น เช่าจ่ายเป้นเดือน ทุกตึกแถวที่อยู่ 20กว่าห้อง
ก็เป็นเช่าเหมือนกันหมด

บอกก่อน ว่าเป็นตึกแถว กทม  เขตพระนคร น่ะครับ  พ่อเป็นเจ้าบ้าน  แต่เจ้าของที่ดินและตึกแถวเป็นเจ้าของที่เราเช่าอยู่

บ้านที่เช่าอยู่ก็มีพ่อ  แม่   ตัวผม  น้องชาย  น้องสาว

ต่อมา  สี่ปีที่แล้วน้องชายก็ไปซื้อ คอนโด อยู่ที่ นนทบุรี  แต่ไม่ได้ย้ายชื่อไปอยู่ที่คอนโด  เขาซื้อไว้เผื่อว่าในอนาคต  ถ้าบ้านที่เช่าอยู่เจ้าของเขาจะ

ขายเอาไปทำคอนโด  หรือ โดนเวนคืนสร้างรถไฟฟ้า   น้องก็จะได้ไปอยู่คอนโดที่  นนทบุรี

ที่น้องไม่ได้ย้ายชื่อไปที่คอนโด  เพราะว่า  น้องทำงานที่  สีลม  ไปมาลำบาก และต้องดูแล พ่อ  แม่ที่แก่ แล้ว

รวมทั้ง  การทำธุระกรรมก็อยู่ กทม

คอนโด ที่ซื้อไว้ก็ปล่อยไว้ไม่ได้ปล่อยเช่า  แต่นานๆไป พักทีนึง

ปัญหาคือ  มีใบแจ้งจาก  เทศบาล  แถวนั้นให้ไปเสียภาษี  ตัวนี้

https://positioningmag.com/1265653

ปัญหาคือ  เขาบอกว่า คอนโดเป็นบ้านหลังที่ สองเลยต้องเสียภาษี 

แต่ บ้านเช่าที่  กทม  เจ้าของคือคนที่ให้พ่อผมเช่า  และน้องมีชื่อในทะเบียนบ้านนี้

เทศบาลบอกว่า  นี่เป็นบ้านหลังแรก  ยกเว้นภาษี  งง  ในเมื่อ  บ้านที่เช่าตึกแถว ปกติก็ต้องเสีย ภาษีโรงเรือนอยู่แล้ว

เจ้าของที่เสีย  แต่เขาก็บวกในค่าเช่าไปแล้ว  เขาไปเสียเอง

ที่  งง  คือ ในเมื่อบ้านในทะเบียนบ้าน  เป็นบ้านเช่า และ น้องชาย มีชื่อในทะเบียนบ้านแต่ เจ้าบ้านคือพ่อ   เจ้าของที่ คือคนอื่น

บ้านเช่านี่  นับเป็นบ้านหลังแรกหรือครับ

ผม งง   ผมถาม เจ้าหน้าที่ เขาบอกว่า  ถ้าจะไม่เสียภาษีตัวนี้  ต้องย้ายชื่อมาเป็นเจ้าของคอนโด   ถึงจะนับเป็นบ้านหลังแรก

ผม งง  ว่ามันยังไงครับ

และ  ภาษี ตัวนี้การตีความ ผมสามารถไปถามรายละเอียดได้ที่ไหนครับ   เช่น  กรมที่ดิน ที่ปากคลองได้ไหม  หรือ ที่เขตพระนคร

ผมจะได้เอา ทะเบียนบ้าน  กทม ไปถาม  ผมอยากรู้ว่า

การตีความว่า บ้านอยู่อาศัยหลังแรก  ที่ยกเว้นภาษี  กับ บ้านอยู่อาศัยหลังที่ สอง มันยังไงกันครับ

บ้านหลังที่อยู่เป็นบ้านเช่า และไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน  แต่มีชื่อในทะเบียนบ้าน   นับเป็นบ้านหลังแรกหรือครับ

ช่วยอธิบายภาษีตัวนี้ทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่