[CR] เรือข้ามฟากจากอาโอโมริ สู่ฮอกไกโด (ฮาโกดาเตะ)

จังหวัดฮอกไกโด เป็นจังหวัดที่อยู่เหนือสุด ฮอกไกโดเป็นจังหวัดที่มีพื้นที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น และเป็นเกาะที่แยกออกจากเกาะหลัก หรือเกาะฮอนชู
วิธีการเดินทางจากเกาะหลัก มีทั้ง รถไฟ เครื่องบิน และสำหรับใครที่ขับรถเที่ยวเอง ก็สามารถนำรถขึ้นเรือเฟอรร์รี่ข้ามฟากได้เช่นกัน
วันนี้ผมพาไปขึ้นเรือ Tsugaru Kaikyo Ferry (津軽海峡フェリー) จากท่าเรืออาโอโมริ ไปยังท่าเรือฮาโกดาเตะ จังหวัดฮอกไกโด
สาเหตุที่เลือกขึ้นจากที่นี่ เพราะเป็นใช้เวลาอยู่บนเรือน้อยสุด โดยใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมง 45 นาที เนื่องจากแฟนผมไม่ค่อยชอบการนั่งเรือ
แต่ว่าอยากจะขับรถไปเที่ยวเอง เลยต้องหาบริษัทที่ใช้เวลาอยู่บนเรือน้อยที่สุด

ในครั้งนี้เราเลือกเดินทางใช้ช่วงกลางดึก และจะไปถึงท่าเรือฮาโกดาเตะตอนรุ่งเช้า เพราะจะได้เที่ยวใช้ช่วงกลางวันได้เต็มที่ แล้วไปนอนบนเรือ
พอลงจากเรือเราก็ไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ Cape Tachimachi และเดินตลาดเช้าฮาโกดาเตะต่อครับ

บริการภายในเรือค่อนข้างครบครัน มีทั้งห้องอาบน้ำ โซนเด็ก ร้านขายของฝาก โซนทานอาหาร และสามารถเดินออกไปชมวิวที่ดาดฟ้าของเรือได้
(ใครที่อยากชมวิวแนะนำให้เดินทาง ช่วงกลางวันนะครับ จะสวยงามมาก) และมี Free Wifi ให้เล่นได้ไม่อั้นด้วยนะครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

สุดท้ายนี้หากใครชอบ อยากติดตามผลงานของผม และอยากรู้เรื่องอื่นๆเกี่ยวกับญี่ปุ่น
สามารถติดตามได้ที่เพจ
Facebook fanpage : Update Japan
Instagram : @updatejapan
ชื่อสินค้า:   Tsugaru Kaikyo Ferry
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่