ถึงเพื่อนๆใน pantip ที่ถูกขโมยข้อมูลบัตร BBL Airasia ไปรูดใช้

ผมก็เป็นคนนึงที่โดนขโมยข้อมูลไปใช้

ผมมีคำแนะนำสั้นๆแค่ 2 ข้อ
1. หลังทราบยอดให้โทรแจ้งอายัด (อาจจะติดยาก รอสายนาน แต่ก็มีคนรับ ผมโทรประมาณ 23.xx น.) ทาง จนท. แจ้งว่าจะมี จนท. อีกส่วนติดต่อมา ภายใน 7 วัน
2. ตอนเช้าให้ติดต่อไปที่ PayPal (ภาษาไทย) แจ้ง จนท. ไปว่ามีคนขโมยบัตรไปใช้ที่ PayPal จนท. จะสอบถามหมายเลขบัตรและชื่อ ที่ถูกนำไปใช้จ่าย (ถ้าอยากรู้บัตรเราใครเป็นคนนำไปผูก จนท. PayPal ก็เช็คให้เราได้บัตรผมถูกนำไปผูกกับคนชื่อ Wang Jian แต่ผมคิดว่ารู้ไปก็เท่านั้นเพราะตั้งชื่ออะไรก็ได้) หลังจากนั้น จนท. จะส่งเรื่องและทาง PayPal จะอายัดยอดที่มีปัญหานี้ไว้ (ถ้าทัน) เราก็รอการติดต่อกลับจาก PayPal ผมเห็นหลายคนถูกนำไปใช้ทั้ง AIRBNB, Google Chorme คิดว่าก็น่าจะมีวิธีติดต่อเหมือนกัน

บัตรนี้ผมอายัดไปแล้วได้บัตรใหม่ยังไม่ได้เปิดใช้ และผมก็ไม่รู้ PayPal จะส่งเงินเข้าบัตรได้ไหมเพราะบัตรถูกอายัดตั้งแต่คืนวันที่ 26 พย.
ผมไม่เคยมี บช. PayPal, และยอดนี้ไม่มี Message แจ้งยอดที่ใช้จ่าย ผมใช้จ่ายยอดล่าสุดที่ Lazada และ Supersport Online วันที่ 11-11-2019
เป็นครั้งแรก ปกติผมไม่เคยซื้อของที่ 2 ร้านนี้
ผมควรโพสเบอร์ PayPal ไหม

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่