[CR] เที่ยว 4 ประเทศในกทม. (By เราเขียนแฟนถ่าย)

กระทู้รีวิว
💸💸 ใครเงินไม่พอไป "เที่ยวต่างประเทศในกทม." ก่อนได้นะ 👫🏻👫🏻
💘 รู้ป่าวว่าอยู่กทม.ก็เนียนๆเหมือนไปเที่ยวต่างประเทศได้แล้วน้า 😂 เพราะแต่ละย่านก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองไม่ว่าจะเป็น 👉🏻 บรรยากาศ สถานที่ ผู้คนก็มักจะเป็นคนของประเทศนั้นๆเลย ❤💚 รับรองว่าไปแล้วก็แอบได้ฟีลอยู่นะจ้ะไม่ผิดหวังแน่นอน 💘💝  วันนี้เรารวบรวม 4 ประเทศ ตามนี้เลยยย 💚💛
👉🏻 แนวเกาหลี : โคเรียนทาวน์ (ลงBts นานา แล้วเดินไปอีกนิดจ้า)
👉🏻 แนวจีน : เยาวราช (ลงMrt วัดมังกร ได้แล้วเด้อ)
👉🏻 แนวอินเดีย : พาหุรัด (ลง Mrt สามยอดแล้วเดินไปอีกนิดจ้า)
👉🏻 แนวญี่ปุ่น : สุขุมวิท 33/1 (ลงBts พร้อมพงษ์ ฝั่ง Emquartier จ้า)
พร้อมแล้วเก็บกระเป๋า (ปลอมๆ😂) เตรียมชุดให้พร้อม เตรียมพร้อพ เตรียมกล้องให้พร้อม แล้วลุยโลดดดด 🙌🏻👫🏻

1.โคเรียนทาวน์ : แนวเกาหลี 
ชื่อก็บอกอยู่แล้ว “โคเรียนทาวน์” ต้องมีอะไรเกาหลีสินะ อิอิ จุดเด่นของที่โคเรียนทาวน์ก็คือ ร้านอาหารเกาหลี เยอะมากๆ มีให้เลือกตั้งแต่ไก่ทอด ปิ้งย่าง ร้านสะดวกซื้อแนวเกาหลี ไปยันอาหารหวาน มีอะไรบ้างไปดูกันทีละรูปเลย
ก่อนอื่นเราขอแนะนำพิกัดที่ควรไปถ่ายรูปให้ดูฟีลเกาหลีก่อน นั่นก็คือชั้นสองเลยจ้า จะมีอุโมงค์คุมโทนแบบนี้ และร้านต่างๆมากมาย
เราตั้งใจเลือกร้านที่มีแต่ตัวหนังสือเกาหลีโดยเฉพาะเพื่อความเนียนสมจริง อิอิ
จริงๆแอบแต่งรูปให้ใสๆสไตล์เกาหลีด้วย ดูเกาหลีเลยใช่มั้ยล๊าา
บรรยากาศชั้น1 ของโคเรียนทาวน์ ส่วนใหญ่เป็นร้านอาหาร ไล่เรียงร้านติดๆกันเลย ใครขับรถมาก็มีที่จอดรถใต้ดิน
รองรับคนมาทานอาหารที่นี่นะ จอดรถและเดินขึ้นบันไดมาก็จะเจอวิวนี้เลยยย
รูปนี้เป็นเมนูจากร้านสะดวกซื้อ ซังกิซิกพุม ร้านนี้เป็นหนึ่งในร้านสะดวกซื้อในโคเรียนทาวน์ ที่เราชอบมากกก 
ของทั้งร้านส่วนใหญ่มากจากเกาหลีหมดเลยจ้าา ใครเคยไปเกาหลี และคิดถึงเมนูไหนอยากทานอีก 
มาที่นี่รับรองได้กินแน่นอนนน
ไอศครีมวานิลาเคลือบชอคโกแลต จากร้านสะดวกซื้อ ซังกิซิกพุม มันก้อนเล็กน่ารักน่าลองดี 
เลยสอยมาชิม พอได้กิน โอโห้ โคตรๆฟินจ้าแม่ อร่อยมากกก เต็มสิบให้สิบ ใครไปอย่าลืม ไปสอยมาให้ได้นะ อิอิ
ไปถึงโคเรียนทาวน์ ยังไงเราก็ห้ามพลาดที่จะกินอาหารเกาหลี ร้านที่เราอยากแนะนำมากมากนั้นคือร้านอาหารเกาหลี ชองดัม
ซึ่งเราได้ไปลองมาแล้ว ทางร้านบอกว่าอาหารทำจากเชฟเกาหลีตัวจริง 
เมนูก็เด็ดดวงมากจ้า มีทั้ง กุ้งดอง ปูดอง / หมูสามชั้นย่าง / สตูวทะเลและซี่โครงหมู เอาเป็นว่าฟินทุกเมนู
ไปต่อกันที่ประเทศที่สองกันเลยน้า

2.ซอยสุขุมวิท 33/1 : แนวญี่ปุ่น
ใครมาแถว บีทีเอสพร้อมพงษ์ อย่าลืมแวะซื้อนี้หน่อยนะ เพราะเป็นซอยที่เยอะทั้งของกิน เยอะทั้งมุมถ่ายรูป ร้านน่ารักๆเต็มไปหมด แถมคนที่เดินสวนเราส่วนใหญ่เป็นคนญี่ปุ่นด้วยยย มีอะไรบ้างไปดู!!!
แซลม่อน เห็นแค่นี้ก็รู้ว่าญี่ปุ่นแล้วจ้า จากร้านUFM Fuji Super ในsupermarket มีของจากญี่ปุ่นมากมายให้เลือก 
ใครอยากตุนอาหารญี่ปุ่น หรือทำอาหารแนวญี่ปุ่นมาที่นี่รับรองได้วัตถุดิบดีไปแน่นวล
ระหว่างทางที่เดินในซอยก็หันขวับไปเห็นร้านสีแดงกระโดดเตะเข้ามาที่ตาข้าพเจ้าอย่างจังนั้นก็คือออออออออ 
ร้านTomato Noodle (Healthy!!!) มีวงเล็บด้วย ต้องเฮลตี้จริงแน่นอน เหมาะกับเราพอดีที่กำลังไดเอ็ท 
เลยจัดสักหน่อย เลยเข้าไปของสั่งเมนูเด็ดเป็นราเม็งซุปมะเขือเทศ1ชาม กินเข้าไปฟินถึงหูมากก 
เส้นก็ดี ซุปก็อร่อย ร้านนี้แนะนำเลยราเม็งเด็ดจริง
UFM Fuji Super อย่างที่บอกไปรูปที่แล้ว ของแนวญี่ปุ่นมากมายรวมอยู่ในsupermarketแห่งนี้
บรรยากาศในซอยสุขุมวิท33/1 เอาจริงๆที่เรารู้สึกถึงความเป็นญี่ปุ่นมากๆ หลักๆคือ 
คนที่เดินผ่านไปมาส่วนใหญ่เป็นคนญี่ปุ่น อาจจะเพราะแถวนี้คนญี่ปุ่นอาศัยอยู่เยอะ ทำให้ร้านแต่ละร้านเป็นแนวๆนี้ซะส่วนใหญ่ 
มันให้เรารู้สึกสนุกไปอีกแบบ ชอบมากจริงๆ ยิ้ม
และก็มาถึงอีก 1 ร้านตำนานที่ตั้งอยู่ใจกลางสุขุมวิท33/1 นั้นก็คือ ร้านCustard Nakamura
 ร้านขนมปังแนวญี่ปุ่นที่ใครหลงเข้าไป ท่านจะพบกับอิสรภาพของความอร่อย ที่จะตลบอบอวลอยู่ในปากและท้องท่าน 555 
พูดเล่น แต่เอ้ยย โคตรอร่อยจริงๆ แล้วเมนูขนมปังของที่นี่ทำสดใหม่ทุกวัน ต้องลองเอาจริง
บรรยากาศภายในร้าน เป็นร้านไม่ใหญ่มาก แต่ขนมปังแต่ละชนิดอัดแน่นมากกอยู่ในร้านให้เราได้เลือก ได้ลอง ได้โดนไปตามๆกัน
ทางร้านเด่นดังเรื่องเมนูขนมปัง เราของฉีกแนวซื้อทงคัตซึหมูมากินซะเลย55555 แต่นี่ก็ทำให้เราฟินมากจ้าาา
ประเทศที่สามก็คือ อินเดียนั่นเองจ้ะนายจ๋าาาา

3.พาหุรัด : แนวอินเดีย 
พาหุรัด เป็นอีกหนึ่งที่ๆเราสนุกมากที่ได้ไปเดินเล่น เพราะ มีอะไรน่าสนใจแอบอยู่ในตรอกซอกซอยตลอดเวลา อย่างในภาพเป็นวัดซิกข์ ทางเข้าสวยงามมากมากจริงๆ วิธีมาง่ายมากก 1.ขับรถมา 2.นั่งmrt มาลงสถานีสามยอด เดินต่ออีกประมาณ400เมตร ก็ถึงจ้าา

บรรยากาศภายในวัดซิกข์ งดงามมากจริงๆค่ะ ยิ้ม
อย่างที่รู้กัน จุดเด่นที่สุดของพาหุรัดนั้นคือ เป็นตลาดผ้า ขายผ้าเกือบทุกแบบในประเทศเรียกได้ว่าใครหาผ้าอะไรไม่เจอ ต้องมาที่พาหุรัดจ้าา
และนี่คือร้านอาหารอินเดียที่ถูกปากเรามากที่สุดร้านนึง คือร้าน Royal India ตั้งอยู่ตรงข้าม ห้างIndia Emporium เดินเข้าไป
 เราก็สั่งเมนูนี้ เป็นแป้งทอดแบบกรอบและนุ่ม มาคู่กับแกงแบบต่างๆ มีให้เลือกทั้งแพะ และไก่ เครื่องเทศถึงใจมากจ้า นายจ๋า
ข้างหลัง India Emporium เราจะเจอกับตึกสามสี น่ารักๆด้านในตึกมีศูนย์อาหาร และขายผ้า
 สิ่งที่สำคัญคือ สีตึกน่ารักมาก จึงขอถ่ายรูปน่ารักกับตึกสักหน่อย ยิ้ม
ความสวยงามภายนอกของวักซิกข์
ตอนที่เราไปพาหุรัดได้เข้าไปนั่งกินร้านอาหารอินเดียร้านหนึ่งชื่อ “บาสมาติ อินเตอร์เนชั่นแนล”
 พอสั่งเมนูอาหารต่างๆ และเข้าไปนั่งในร้านทั้งร้านเป็นคนอินเดียส่วนใหญ่ รู้สึกสนุกไปอีกแบบ ใครสนใจมาลองได้นะ

4.เยาวราช : แนวจีน
ใครๆก็รู้จักอยู่แล้ว ว่าเยาวราชเน้นไปทางด้านของกิน แต่วันนี้เราของแนะนำร้านที่คนไม่เยอะมาก ถ้าได้ไปต้องได้กินแน่นวลมาดูกัน
เตรียมท้องร้องได้เลยจ้า
ร้านปอเปี๊ยะเป็ด ของHotel Royal เป็นแผ่นแป้งปอเปี๊ยะสดห่อเป็ดย่างและผักลวกอยู่ด้านใน อร่อยดี ราคากลางๆครับ ยิ้ม
บรรยากาศช่วงค่ำๆของเยาวราช มีความครึกครื้นทุกวันจริงๆ ยอมแล้ววว
หมูสะเต๊ะ ซอยเยาวพานิช ราคาไม่แพงเลย แต่อร่อย มีที่นั่งให้นั่งด้วยใครเดินเมื่อยแต่หิวมาพักกินที่ร้านนี้ได้จ้าา
เกี๊ยวซ่าทอดกรอบ รสชาติดี กรอบ ร้อน อร่อย ร้านแยกเป็นหลายๆร้านเล็กๆตามทาง เดินไปยังไงก็เจอจ้า
Pang Pang เยาวราช ปกติเวลาไปจะไม่ค่อยได้กินขนมปังอีกเจ้านึงที่คิวยาวมาก TT 
เราเลยลองไปกินร้านนี้ดูคิวไม่ยาว พบว่าเอ้ย ก็อร่อยดีนี่ ใครอยากกินขนมปังปิ้งแบบไม่ต้องรอ เราแนะนำร้านนี้เลย
กะลอจี๊ ร้านนี้อยู่ฝั่งขวามือของถนนเจริญกรุงนะ ถ้าใครเป็นคนเขื้อสายจีน 
คงได้มีโอกาสได้ชิมกะลอจี๊กันตั้งแต่วัยเด็ก เพราะเป็นอาหารทานเล่นเก่าแก่ของคนจีน 
แต่หากใครไม่เคยลอง เราแนะนำเลย ทั้งกรอบหวาน และได้กลิ่นหอมของงา เข้ากันได้ดีทีเดียว ;)
ครบแล้วค่าสี่ประเทศที่เรารวบรวมมา ทีนี้หวังว่าจะช่วยให้ทุกคนเที่ยว กทม. ได้อย่างสนุกขึ้นนะค้า
ถ้าใครมีที่เที่ยวใหม่ๆหรืออยากแนะนำที่เที่ยวแนวนี้ก็บอกได้เลยน้า
ชื่อสินค้า:   เยาวราช สุขุมวิท โคเรียลทาวน์ พาหุรัด
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่