กำลังวางแผนมีลูก แต่ยังไม่ได้ฉีดวัคซีนไวรัสตับอักเสบบี และไม่มีความเสี่ยง จำเป็นต้องฉีดวัคซีนไหมคะ

กำลังวางแผนมีลูกค่ะ (ตอนนี้ยังไม่ได้ท้อง) พึ่งไปตรวจสุขภาพมา เรายังไม่มีภูมิคุ้มกันไวรัสตับอักเสบบีค่ะ แต่แฟนเคยฉีดวัคซีนไวรัสตับอักเสบบีแล้ว
ส่วนตัวประเมิณแล้ว ทั้งคู่ไม่มีความเสี่ยง จำเป็นต้องฉีดวัคซีนไหมคะ
หาข้อมูลแล้วมีทั้ง 2 เสียง เลยไม่รู้จะเอาไงดีค่ะ

1.ถ้าหากฉีดแล้วท้องขึ้นมาระหว่าง 6 เดือนที่ยังรอฉีดเข็มที่ 3 จะเป็นอะไรไหมคะ
2.เคยอ่านเจอว่า ช่วงท้องจะได้รับวัคซีนไม่เต็มที่ อย่างนั้นไปฉีดหลังคลอด ตอนสุขภาพปกติดีกว่าไหมคะ
3.เวลาคลอดเด็กหมอฉีดให้เด็กอยู่แล้วใช่ไหมคะ
4.ถ้าต้องฉีดตามคลีนิคก็ฉีดได้ใช่ไหมคะ (เอกชน เช็คราคาแล้วทั้ง3เข็ม ประมาณ3000)

ปัจจัยเสี่ยง Cr.honestdocs
การเปลี่ยนคู่นอนหลายคน
การใช้เข็มร่วมกับผู้ป่วยโรคนี้ 
การได้รับเลือดหรือสารคัดหลั่งต่างๆ ผ่านทางการถ่ายเลือดหรือทางแผลเปิด
การใช้สิ่งของส่วนตัวร่วมกับผู้ติดเชื้อ เช่น แปรงสีฟัน หรือใบมีดโกน
การมีเพศสัมพันธ์กับผู้ติดเชื้อโดยไม่ป้องกัน

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่