นักศึกษาปี 1 ผู้หญิง ภาษาอังกฤษเรียกยังไงครับ Freshwoman ไม่ได้หรอ ?

ปี 1 = Freshman
ปี 2 = Sophomore
ปี 3 = Junior
ปี 4 = Senior

ปกติอาชีพมากมายที่มีคำว่า Man แล้วพอเป็นผู้หญิงก็เปลี่ยนคำ เช่น Policewoman

ผมเคยเขียนเรียงความภาษาอังกฤษ ผมใช้คำว่า Freshwoman สำหรับเรียกนักศึกษาหญิงปี 1 ไป
แล้วอาจาารย์ก็วงว่าคำผิด ผมมาเห็นตอนที่ไม่มีโอกาสได้เจออาจารย์แล้ว

อยากรู้ว่า ใช้คำนี้ไม่ได้จริงหรอ ?
ถ้าเป็นงั้น ย้อนแย้งกับอาชีพอื่นจัง...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่