เส้นทางสายไหมสู่....ซินเจียง...ที่เสี่ยงไม่จริง 2019

รายละเอียดการเดินทางนะคะ 

เราเดินทางกัน 2 คนหนึ่งคนพอจะฟั่งเเละพูดจีนได้ใช้เวลาทั้งหมด 2 อาทิตย์ ระหว่างวันที่ 12-26 ตุลาคม 2562

โรงเเรมเราจองผ่าน booking เเต่ในบางพื้นที่เราจองผ่าน Trip.com

ตั๋วรถไฟเเละตั๋วเครื่องบินบางเที่ยวบินเราจองผ่าน Trip.com

เน็ตซิมเราใช้ของ Sim2fly ตั้งเเต่ซีอานจนถึงตุนหวง ใช้ 4G เเต่เข้าซินเจียงก็ใช้ได้เเต่ edge นอกจากโชคดีจริงๆ ถึงจับ 4G ได้

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดลงในตอนสุดท้ายนะคะ รีวิวโรงเเรมเเต่ละที่ขอเเยกอีกกระทู้นะคะ

แผนการเดินทางฃองเรา

12/10/62 ดอนเมืองบินไปลงซีอาน
13/10/62 ซีอานนั่งรถไฟไปจางเย่
14/10/62 จางเย่นั่งรถไฟไปตุนหวง
15/10/62 ตุนหวงบินไปลงอุรุมชี
16/10/62 อุรุมชีบินไปอัลไต เหมารถไปเหมู่บ้าน hemu
17/10/62 เหมารถไปคานาสือ
18/10/62 เที่ยวคานาสือ นั่งรถไฟกลับมาอุรุมชี
19/10/62 เที่ยว Heaven lake
20/10/62 อุรุมชีบินไปนาลาถี เย็นเหมารถไปอี้หนิง
21/10/62 อี้หนิงบินไปคูเช่อ
22/10/62 คูเช่อนั่งรถไฟไปครัชการ์
23/10/62 ครัชการ์
24/10/62 ครัชการ์บินไปอุรุมชี
25/10/62 อุรุมชีบินไปคุนหมิง
26/10/62 คุนหมิงบินกลับไทย 

12/10/62  ดอนเมือง - ซีอาน ไปแค่ไปกิน Haidilou ช่วงเช้ารีบไปสถานีรถไฟไปจางเย่ต่อ

13/10/62 ซีอาน - จางเย่ เรานั่งรถไฟ กว่าจะถึงก็บ่ายกว่าเเล้ว เลยได้เเต่เดินเที่ยวรอบๆ ที่พัก 
กว่า 8 ชั่วโมงบนรถไฟ วิวระหว่างทางทำให้หลับไม่ลงจริงๆ 

14/10/62 จางเย่ - ตุนหวง
วันนี้เรารีบออกเเต่เช้า ไปท่ารถบัสเพื่อต่อไป ภูเขาสายรุ้ง ใช้เวลานั่งรถไม่ถึงชั่วโมงก็มาถึง เราใช้เวลาเที่ยวที่นี้ ถึงบ่ายโมงก็รีบกลับเพราะต้องไปต่อรถไฟไปตุนหวงรอบ 16.48 การเที่ยวภายในอุทยานจะมีรถบัสขึ้นลงเป็นจุดๆ เเเต่ขากลับ เราได้มาลงคนละทางกลับขามา เกทที่เราออก คนเเทบไม่มี ถามคนเเถวนั้นก็บอกให้รอเดี๋ยวรถก็มา เราเห็นท่าไม่ดี เลยลองเรียกรถผ่านแอป DiDi เเต่ให้ตายเถอะ รถจะวิ่งผ่านเเทบไม่มี รถรับจ้างอย่าหวัง ระหว่างที่รออย่างหมดหวัง เราก็เจอ ผู้หญิงจีนมากับเเม่ เเต่ต้องการกลับเข้าเมืองเหมือนกัน เลยไปรอกับเขา เเละก็มีรถวนมารับจริงๆ เเต่ต้องถามไม่ถามก็ตกรถเเน่ๆ

กว่าเราจะมาถึงตุนหวงก็20.40 เเล้ว เเถมกว่าจะได้เเท็กซี่ คือคันสุดท้าย ทุดคนใช้ DiDi เรียกเเท็กซีกันหมด เราเลยรอไปที่หลังก็ได้เเถม เเท็กซี่พาหลงอีกจ้า ดีที่เราก็เปิด map.me เเละเพื่อนก็เปิด Baidu map ไม่งั้นหลงยาว เเต่เเท็กซีก็ลดราคาให้เพราะเขาขับพาหลง เช็คอินเขาที่พักก็ออกไปหาข้าวกินเพราะทั้งวันมีมาม่าถ้วยเดียวประทังชีวิต 5555 

15/10/62 จางเย่ - อุรุมชี
วันนี้เราตั้งใจไปแค่ทะเลทราย เเละสระน้ำวงพระจันทร์ วันนี้นั่งเเท็กซี่ไปได้เลยใกล้ 

มาถึงเเล้ว ต้องขี่อูฐนะคะ ห้ามพลาด คนละ 100 หยวน เดินไกลสมราคาเลย

การนั่งโยกสะโพกตามอูฐไปเลยจ้า คล้ายๆ กับนั่งช้าง 555

เเล้วอูฐก็จะมาส่งเราด้านในเริ่มเดินได้

ตกบ่ายเราก็กลับเข้าเมืองโดยรถเมล์ ที่จอดอยู่ข้างหน้าขึ้นไปโดยไม่ถามเลยจ้า 555 เราคิดว่ารถมันต้องไปจอดในเมืองซึ่งมืองก็ไม่ได้ใหญ่เลย จนรถวนผ่านตลาดที่คุ้นตาเราก็ลงเลย ลงไปหาของกินกัน ใครมาตุนหวงห้ามลืมกินองุ่นนะคะ มันสดเเละกรอบมาก บางพันธุ์ หวานกรอบ บางพันธุ์หวานอมเปรี๊ยว เเต่รับประกันความอร่อยเเละไม่เเพงเลย

หลังจากกินกันเสร็จก็เดินจากโรงเเรมไปเอากระเป๋าเเล้วไปสนามบินเพื่อไปอุรุมชีเมืองหลักของซินเจียง ไฟล์บินเราคือ 23.25 ระหว่างรอเราก็มาเช็คตั๋วรถไฟที่เราต้องใช้เดินทางในอีก2วันข้างหน้า เเละก็พบว่าเพื่อนเราจองวันผิด 5555มันเริ่มเเล้วสินะซินเจียง เลยรีบทำการเเคนเซิลตั๋วเดิมเเล้วจองใหม่ ซึ่งทำให้เราต้องเลือกคลาสที่ต่ำลงมาเพราะคลาสที่เราต้องการมันเต็ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่