เรียนท่านสมาชิก ที่เป็นแพทย์ รบกวน ช่วยตอบคำถาม ผมที ขอบพระคุณมากครับ

สวัสดีครับ คุณหมอ ขอบพระคุณมาก ที่ช่วยตอบข้อสงสัย ครับ.

เคยฉีดวัคซีนรวม ไข้หวัดใหญ่ ปี 62 ช่วงประมานเดือน ก.ค. ครับ

ลักษณะอาการป่วย ตอนนี้ คือ

1.วันอังคาร ที่ 26 พ.ย.เริ่มมีไข้ขึ้นสูงอย่างรวดเร็ว กินพารา เช็ดตัว นอนพักผ่อนเยอะแล้ว ก็ยัง มีอาการไข้สูงประมาน 39 องศา โดยมักจะเป็นช่วงเย็น มีอาการไข้ขึ้นๆ ลง ๆ และ ปวดตัว อ่อนเพลีย ตลอดมีหนาวสั่น บางวัน ระยะเวลา 5 วัน

2.ปวดศรีษะ จี้ดๆ ตุบๆ เป็นจังหวะ เหนือใบหูข้างซ้ายเป็นมากช่วงไข้ขึ้นสูง

3.ไม่มีเสมหะ เจ็บคอ เวียนหัว คลื่นไส้ ผื่นขึ้น หรือ ว่าท้องเสีย

4.ปวดหน่วงๆ บริเวณชายโครงด้านขวา

การรักษา

เจาะเลือด ดูไข้เลือดออก หมอแจ้งว่า เม็ดเลือดขาวต่ำเนื่องจาก ติดเชื้อไวรัส ทำให้อาการไข้สูง ให้นอนพัก ดื่มน้ำเยอะ ผมก็ทำมา 5 วันแล้ว อาการก็ไม่ดีขึ้น

คำถาม คือ ??

1.สามารถฟันธงไปเลยได้มั้ย จากที่กล่าวมา ในข้างต้น สรุปว่า เป็นโรคอะไรกันแน่ อยากหายแล้ว เริ่มท้อ แล้วครับ

2.ควรปฏิบัติตัวอย่างไร ถ้าเป็นไวรัส ที่ไม่มี ยารักษา

ขอบพระคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่