หาประสบการณ์ การท่องเที่ยวคนเดียว

จขกท.เป็นผู้หญิงอายุเกินครึ่งชีวิตแล้วค่ะ  ตัวคนเดียว ชีวิตค่อนข้างอิสระค่ะ มีเวลาว่างและสิ่งที่อยากทำตอนนี้คือท่องเที่ยว ก่อนที่จะไม่มีแรงไปไหนมาไหน แต่ติดตรงเป็น ผญ. คนเดียว ภาษาอังกฤษงูๆปลาๆ พอสั่งข้าว ถามทางได้  แต่สิ่งที่กลัวสุดคือความปลอดภัย  

จะไปกับเพื่อนก็ไม่ว่างกันซักที  เพื่อนทำงานออฟฟิศกันหมดค่ะ

เราจึงอยากลองปรึกษาท่านๆ ว่า มีใครเที่ยวคนเดียวบ้างไหมคะ  ช่วยเล่าประสบการณ์ และวิธีบริหารทริปให้ได้ไหมคะ  เรากำลังคิดที่จะไปเที่ยวคนเดียว ทั้งไทยและต่างประเทศค่ะ

เราไม่ได้รวยมีเงินใช้จ่ายฟุ่มเฟือย  มีเงินเที่ยวได้แบบกำหนด Budget เน้นประหยัด แต่ไม่นอนโฮสเทลนะคะ

ตอนนี้หนึ่งในทริปที่อยากไปคือ ขับรถล่องขึ้นเหนือไปเรื่อยๆ   และทริปต่อๆ ไป ก็เวียดนาม  ไต้หวัน  ญี่ปุ่น  ยุโรป......

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่