เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เป็นไปได้ไหมที่อุปกรณ์คอมเก่าใช้มานาน ทำให้การ์ดจอที่พึ่งซื้อมาใส่ใช้ได้ไปพักนึงแล้วเสีย

ผมใช้คอมที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี้มาน่าจะเกือบ 10 ปี แล้ว และก็ upgrade มาเรื่อยที่ละอย่างๆ

เริ่มแรก
บอร์ด Asus M5A78L-M
CPU AMD Athlon II X4 630
HDD WD Blue 500GB
RAM DDR3 2x2GB
Graphic on board
>>> ใช้งานได้ดี

upgrade ทีละอย่าง (ไม่พร้อมกัน)
การ์ด PCIx to USB3
SSD 128 GB
HDD WD Blue 3TB
>>> แค่นี้ยังไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้อย่างดี และดีขึ้นกว่าเดิม

upgrade ครั้งล่าสุด
การ์ดจอ Zotac 1050ti
>>> ผลคือใช้ได้อยู่ 3-4 เดือน ราบรื่นไม่มีปัญหา เล่นเกมลื่นไหล แต่หลังจากนั้นก็เริ่มจอฟ้า จนเปิดไม่ติดเลย ผมสงสัยว่าการ์ดจอเสียไหมจะแกะออก แต่พอมองไปเห็นพัดลมการ์ดจอ หมุนๆ หยุดๆ ผมจึงถอดการ์ดจอตัวนี้ออก แล้วใช้ on board เหมือนเดิม ก็ใช้ได้ปกติดี จึงลองเอาการ์ดจอไปใส่เครื่องเพื่อน ก็เปิดไม่ติดเหมือนกัน

>>> ขอถามครับว่า
เป็นไปได้ไหมที่คอมเก่ามาก เช่น บอร์ดไม่เข้ากับการ์ดใหม่ ทำให้การ์ดจอพัง
หรือ PSU จะมีกำลังไม่พอ เป็นไปได้ไหมครับ แต่ถ้าไม่พอ มันควรเปิดไม่ติดตั้งแต่แรกไหม ซึ่งอุปกรณ์อื่นๆ ก็ไม่มีอะไรเสียเลย มีแต่การ์ดจอเสีย

รบกวนด้วยนะครับ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่