ทำไมออสตรเลียไม่มีธุรกิจระดับโลกบ้างครับ?

ผมสังเกต ออสเตรเลียคล้ายอเมริกาที่ว่าเป็นดินแดนที่ฝรั่งตั้งถิ่นฐานเหมือนกัน แต่ต่างคืออเมริกาเป็นเจ้าโลก ส่วนออสเตรเลียไม่มีแม้แต่ธุรกิจสักตัวที่ไประดับโลกได้ อย่างรถ holden ก็ใช้แค่ในออส นอกจากนี้ยังเป็นของ general motors ด้วย 
ออสเตรเลียออกจะกว้างใหญ่ ทำไมไม่มีธุรกิจสักชิ้นที่ไประดับโลกได้? (ผมไม่นับสายการบินนะครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
สินค้าที่แบรนด์แข็งแรง แล้วขายให้ผู้บริโภคโดยตรง นี่แทบจะไม่มีเลยนะ จะมีก็พวกไวน์ที่มีชื่อเสียงดีที่อังกฤษ และจีน แต่ไม่ถึงกับระดับโลก

เรื่อง consumer brand มันเป็นจุดอ่อนอย่างหนึ่งของออสเตรเลียเลย แล้วก็มีนักวิชาการเตือนกันมาก่อนหน้านี้แล้วด้วย

เทียบกับสวีเดนที่มีขนาดเศรษฐกิจแค่ครึ่งนึงของออสเตรเลีย แต่มี consumer brand ระดับโลกค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่