ขอรบกวนผู้รู้เกี่ยวกับการย้ายถิ่นครับผม

ตอนนี้อาตมาเป็นพระ 

อยากจะขอรบกวนปรึกษาเรื่องเกี่ยวกับการย้ายถิ่นฐานของโยมแม่ครับ

ขอรบกวนด้วยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า แม่ของอาตมา ท่านเป็นคนไทยที่ได้สัญชาติออสเตรเลีย ปีนี้ท่านอายุ 69 แล้ว อยู่ออสมา 10 กว่า ปี 
สามีฝรั่งเสียแล้ว   และ อยู่กับคนใหม่นี่คือยู่ด้วยกันเฉยๆ
อยู่ที่เมืองเพิร์ท กับ ฝรั่งออสเตรเลีย 2 คน ตายาย  ในแต่ละปีจะกลับมาอยู่เมืองไทยประมาณ 3 ถึง 4 เดือนทุกปี  
ในช่วง 3 ปี หลังนี้ ท่านเริ่มเป็นโรคอัลไซเมอร์  และปีนี้เริ่มเป็นหนักมากขึ้น 
อาตมาและ พี่ชายจึงอยากจะนำแม่กลับมาอยู่เมืองไทย   และ วันนี้ได้ไปสถานฑูตออสเตรเลียในประเทศไทย เมื่อไปถึง 
ทางเจ้าหน้าที่ด้านหน้า พูดผ่านกระจกว่า ให้โทรไปเบอร์ 023446300
เมื่อโทรไปก็มี ฝรั่งผู้หญิงรับสาย แล้ว แม่อาตมาก็แจ้งความประสงค์  ฝรั่งท่านนั้นได้บอกกลับมาเป็นใจความภาษาไทยว่า 
ต้องไปติดต่อที่สถานทูตไทยในออสเตรเลีย แล้ววางไป  

อาตมาถึง ขอปรึกษาท่านผู้รู้ว่าควรทำอย่างไรดีครับ

จะทำเรื่องนำแม่กลับมายังไงดีครับ  โดยที่แม่ยังได้รับเงินผู้สูงอายุขอออสเตรเลียปกติ  จะต้องปรึกษาใครก่อนดีครับ 
หรือว่าต้องเดินทางไปออสเตรเลียเลยครับ

เพราะถ้าไม่ทำเรื่องมาอยู่เมืองไทย ก็กลัวว่าอาจจะต้องได้ไปรายงานตัวทุกๆ 6 เดือนครับ ซึ่งแม่ก็แก่มากแล้ว  ผมเองก็เป็นพระ  พี่ชายก็ไม่มีงานทำ
เกรงว่าจะไม่สะดวกครับ

และกลัวว่าถ้าไม่ไปรายงานตัวทุก  6  เดือน  ก็จะโดนตัดเงินจากออสเตรเลีย  ซึ่งเรื่องเงินก็สำคัญ เพราะจะได้นำมารักษาต่อที่ไทยครับ

ขอขอบคุณ และ ขอเจริญพรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่