ขอความช่วยเหลือ เกี่ยวกับกล้องดูดาว Meade ETX-80 ครับ

ต้องการความช่วยเหลือเกี่ยวกับกล้องดูดาว Meade ETX-80 ครับ อับจนหนทางจริงๆ
หากผู้ใดช่วยชี้แนะได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ขออนุญาติสรุปสถานการณ์เบื้องต้นคร่าวๆให้ทราบก่อนนะครับ
ผมสนใจดาราศาสตร์มานาน เรียนจบมาทางสายวิทยาศาสตร์ เรียนมาทางคอมฯ แต่ก็ชอบฟิสิกส์อยู่โดยเฉพาะเรื่องอวกาศและดาวต่างๆ
แต่เมื่อก่อนไม่ค่อยมีโอกาสมากนักครับ ด้วยแต่เดิมบ้านไม่มีฐานะมากมาย
เลยไม่มีงบสำหรับความสนใจส่วนตัวเท่าไหร่ และส่วนใหญ่ก็เลยมุ่งใช้เวลาทำงานหาเงินซะมากกว่า เงินก็ใช้ไปกับอะไรที่จำเป็นก่อน
แต่ด้วยความชอบ พอมีโอกาสก็พยายามทำเท่าที่จะแบ่งเวลาและงบประมาณได้
แรกๆผมมีโอกาสทำได้แค่ซื้อกล้องดูดาวจีนถูกๆ ราคาหลักพันต้นๆ เป็นแบบ manual
หมุนด้วยมือ โครงสร้างก็ไม่แข็งแรงมาก ทั้งสั่น เลนส์ก็... ดาวแยกร่างได้หลายร่าง อะไรแบบนั้นครับ ฮา..
มาเริ่มต้นดูดาวศึกษาเท่าที่ทำได้ ก็พบว่า กล้องถูกๆมันนอกจากจะดูยากแล้ว คุณภาพของภาพที่ได้ก็แบบว่า ...
เบลอซะ.. ก็ทำใจครับ คุณภาพตามราคา

หลังจากนั้นหลายปี ฐานะการเงินก็ดีขึ้นตามลำดับ ได้มีโอกาสมาทำงานต่างประเทศ ห่างหายจากการดูดาวไปนาน
จนกระทั่งวันนึงก็ไปเจอมีคนขายกล้องดูดาว Meade ETX-80 มันคือกล้องในฝันของผมเลยครับ สำหรับคนงบน้อย
จากคนที่ขายให้ผมก็ ซื้อมา 1 ปี มือแรก แบบใช้ 2-3 ครั้ง ที่เหลือก็เก็บ พอไม่มีแนวโน้มจะใช้เค้าก็ขาย ดูแล้วเจ้าของเดิมไม่น่าจะสนใจมากมาย
แต่พอดูจริงแล้วคงไม่คุ้น ไม่ชอบ หรือไม่มีเวลาก็ไม่ทราบได้ แต่เท่าที่ดูกล้องก็ดูดี ไม่มีตำหนิอะไร
แต่ตอนซื้อจะขอเจ้าของเดิมลองให้ดูก็คงยากซักหน่อย ราคาก็น่าสนอยู่ ผมเลยแค่ลองใส่ถ่านแล้วดูทำงานหมุนได้ เลนส์ดูดี สภาพภายนอกดี
ผมเลยคว้ามาเลย เค้ามีใบเสร็จให้มาด้วย ซื้อเมื่อ 1 ปีก่อนหน้า แต่หมดประกันไปแล้ว
เท่าที่ผมเข้าใจ กล้องรุ่นนี้มีมอร์เตอร์และระบบคอมพิวเตอร์พร้อมแผนที่ดาว หมุนหาดาวให้เราได้อย่างง่ายดาย
ก็คิดว่าคงทำความเข้าใจได้ไม่ยาก

แต่ด้วยความที่ ปีนึงๆ ผมทำงานอยู่ต่างประเทศซะ 11 เดือน กลับไทยเดือนนึง ประเทศที่อยู่เป็นส่วนใหญ่ อยู่แถบสแกนดิเนเวีย
หน้าร้อนครึ่งปีก็สว่างทั้งวันทั้งคืน ดูดาวไม่ได้ หน้าหนาวดูดาวได้ แต่อุณหภูมิก็หนาวซะเหลือเกิน -10 ถึง -25 บ้าง ก็ดูไม่ค่อยจะไหว
ก็เลยลงทุนขนข้ามทวีปกลับมาไว้ที่เมืองไทย ส่วนใหญ่จะได้กลับมาดูก็ช่วงเดือน ธค-มค เท่าที่ศึกษาเองตาม google youtube มันก็ดูง่ายดายซะเหลือเกิน
เช่น ตามวีดีโอด้านล่าง

https://www.youtube.com/watch?v=zjsD69fPg6Y
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ทีนี้ ปัญหาของผมคือ ผมพยายามลอง calibrates ตามที่เค้าบอกอยู่หลายครั้ง ทั้งอ่านคู่มือ และทำตาม
แต่ก็ยังไม่เคยสำเร็จซักทีครับ ไม่รู้ว่าผิดพลาดตรงไหน มักจะไปตายตรงขั้นตอนสุดท้ายทุกที คือหลังจากกล้อง
auto scan หาดาว Ctr. CAPELLA หลังจากนั้น (นาทีที่ 7:10 ในยูทูป)  หลังจากนี้ สิ่งที่เกิดก็คือ มันก็จะหมุนหา
แล้วก็หมุนไป หมุนไป ... และหมุนไป ... ไปเรื่อยๆ ... จบ (ในยูทูป มันจะหยุดอยู่ตรงอะไรซักอย่าง แต่ของผมมันไม่หยุด)

สิ่งที่จะขอคำแนะนำคือ
ผมจะทำอย่างไรดีครับ ? ทำอะไรผิดพลาดตรงไหน ? ถ้าใครรู้รบกวนช่วยแนะนำทีครับ

ณ จุดนี้ ผมก็เดาไปเรื่อยเปื่อย ดังนี้
- ตอน calibrates ต้องเลือกดาวอื่นหรือเปล่า? อาจต้องเลือกดาวที่ขึ้นเหนือขอบฟ้าในตอนที่เราทำ calibrate ? ถ้าใช่ แล้วผมจะเลือกดวงไหนดี?
- กล้องเสียหรือเปล่า? ถ้าเสียจะเช็คยังไง? ซ่อมที่ไหน? เมืองไทยมีที่ซ่อมมั้ย?
- หรือเราใช้ไม่เป็นเอง? (อันนี้มีแนวโน้มสูงครับ รู้สึกฉลาดน้อยมากเลยครับ เพราะเค้าบอกว่าใช้งานง่ายแล้วด้วย ยังใช้ไม่เป็น T_T แต่ก็พยายามปลอบใจตัวเองอยู่ว่า โง่ต้องมาก่อนฉลาด)

ถ้าท่านใด พอจะนะนำกลุ่ม community ของนักดูดาวไทย ที่พอจะขอคำชี้แนะ และความรู้ได้ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
จริงๆยังมีคำถามอื่นๆอีกหลายคำถามเลยครับ ความใฝ่ฝันตอนนี้คือ อยากดูดาวพฤหัส ดาวเสาร์ และ อีกหลายอย่างที่น่าสนใจบนฝากฟ้า

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่