ใช้กระทงที่ทำจากน้ำแข็งจะทำให้น้ำเปลี่ยนอุณหภูมิและมีผลกับสัตว์น้ำหรือไม่?

เห็นมีการรณรงค์ให้ใช้กระทงน้ำแข็งแทนการใช้กระทงขนมปังหรือกระทงจากต้นกล้วยเพื่อลดขยะ เลยสงสัยว่าถ้าใช้กระทงจากน้ำแข็งแล้วมีคนใช้เยอะจนทำให้อุณหภูมิของน้ำเปลี่ยนจะมีผลกระทบกับสัตว์น้ำหรือไม่
คือถ้าเป็นแหล่งน้ำขนาดใหญ่ เช่น ทะเลหรือแม่น้ำก็คงไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าเป็นแหล่งน้ำขนาดเล็ก เช่น สระหรือคลองจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
* ขอถามเป็นความรู้ครับเพราะสงสัย ส่วนตัวไม่ได้ลอยกระทงมาตลอดอยู่แล้วที่ถามเพราะสงสัยล้วน ๆ เพราะอยู่ ๆ สำนวนไทยที่ว่า “น้ำร้อนปลาเป็น น้ำเย็นปลาตาย” ข้ึนมาในหัว5555
—ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ—
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่