อยุธยาปกครองด้วยระบอบกึ่งฟิวดัลกึ่งสมบูรณาญาสิทธิราชย์ใช่ไหมครับ

เทียบกับยุโรปสมัยศักดินาสวามิภักดิ์เป็นระบบกระจายอำนาจ พระมหากษัตริย์ไม่ได้มีอำนาจเด็ดขาดครอบคลุมทั้งราชอาณาจักร จำกัดเฉพาะส่วนเมืองหลวง ครั้งในช่วงศตวรรษที่ 17 สงครามสามสิบปีสิ้นสุด ฝรั่งเศสก้าวขึ้นมาเป็นมหาอำนาจ ระบบศักดินาถูกเปลี่ยน กลายเป็นระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ที่กษัตริย์มีอำนาจเด็ดขาดทั่วราชอาณาจักร (และทำให้เกิดสำนึกความเป็นรัฐชาติ) หลังจากนั้นดินแดนต่างๆก็เริ่มเอาอย่างจนระบบฟิวดัลค่อยๆเลือนหายไป

ส่วนสยามสมัยอยุธยา พระมหากษัตริย์มีอำนาจ “เด็กขาด” ในส่วนกลาง = สมบูรณาญาสิทธิ์ราชย์ ล่วงออกจากนั้นเป็นประเทศราช = ศักดินาสวามิภักดิ์ จึงมองเป็นกึ่งศักดินากึ่งสมบูรณาญาสิทธิราชย์แบบนี้ได้ไหมครับ?

ปล.การย่มเพาะความเป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์เนี่ย เกี่ยวกับการที่พระเจ้าหลุยส์ที่ 14 บังคับให้ขุนนาวมาอยู่ในพระราชวังแวร์ซายน์รึเปล่าครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่