บริจาคเลือดบ่อยๆจะทำให้อายุสั้นลงไหมครับ?

พอดีไปได้ยินว่า หากเซลมีการแบ่งตัวบ่อยๆ จะทำให้เซลที่ผลิตมารุ่นใหม่มีการทำงานต่ำกว่ารุ่นเก่า ยิ่งบ่อย-ยิ่งต่ำ แบบนี้จะทำให้เราอายุสั้นลงไหม

#ขอถามเป็นความรู้ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
จขกท.คงหมายถึงการแบ่งตัวของเซลร่างกายเราเมื่อแบ่งตัวไปเรื่อย เทโลเมียร์ที่อยู่ปลายของโครโมโซมจะสั้นลงเรื่อย
แต่เซลเม็ดเลือดแดงไม่มีนิวเคลียสครับ เมื่อไม่มีนิวเคลียสก็ไม่มีโครโมโซมและไม่มีเทโลเมียร์ให้หดสั้นลงครับ
และไม่ว่าจะบริจาคเลือดหรือไม่ เซลเม็ดเลือดแดงก็มีอายุแค่สามเดือนและถูกสร้างใหม่ทดแทนตลอดอยู่แล้วครับ
ดังนั้นการบริจาคเลือดไม่มีผลอะไรเกี่ยวกับเรื่องความแก่หรือตายเร็วขึ้นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่